Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Chủ đề: Chi phí lương

Chi phí lương

Cả nhà ơi. Cho em hỏi tí nhé. Cty là Cty TNHH chuyên về quảng cáo, rất nhỏ, chỉ có GĐ, kế toán, và 1 nhân viên. Vậy khi em kê lương thì e có bắt buộc phải kê thêm nhân viên vào các vị trí như thủ quỹ, kỹ thuật ko? Và khi nộp BHXH, chỉ nộp 2 người hoặc 3 người có được ko? Thuế và BH có thắc mắc ko vậy? Em cảm ơn anh chị nhìu.

Ðề: Chi phí lương

Trích dẫn Gửi bởi nhocgau87
    Cả nhà ơi. Cho em hỏi tí nhé. Cty là Cty TNHH chuyên về quảng cáo, rất nhỏ, chỉ có GĐ, kế toán, và 1 nhân viên. Vậy khi em kê lương thì e có bắt buộc phải kê thêm nhân viên vào các vị trí như thủ quỹ, kỹ thuật ko? Và khi nộp BHXH, chỉ nộp 2 người hoặc 3 người có được ko? Thuế và BH có thắc mắc ko vậy? Em cảm ơn anh chị nhìu.
    Thực tế đơn vị có bao nhiêu thì đăng ký bấy nhiêu thôi, luật không bắt buộc cty phải có đầy đủ các bộ phận.

Trích dẫn Gửi bởi nhocgau87
    BHXH cũng không bắt buộc đâu. trên 10 người mới bắt đóng BH. đóng thì tốt cho nhân viên không thì thôi cũng ko sao
    kê lương thì có người mới kê không họ xuống ko thấy hợp đồng mà kê vào thì ốm đòn

Ðề: Re: Chi phí lương

Trích dẫn Gửi bởi mymi
    BHXH cũng không bắt buộc đâu. trên 10 người mới bắt đóng BH. đóng thì tốt cho nhân viên không thì thôi cũng ko sao
    kê lương thì có người mới kê không họ xuống ko thấy hợp đồng mà kê vào thì ốm đòn
    Có thể em nhầm lẫn chút về BHXH nha, BHXH thì bắt buột phải thực hiện dù công ty chỉ có 1 nhân viên, còn BHTN sẽ bắt buột nêu công ty có 10 người trở lên.

Re: Ðề: Re: Chi phí lương

Trích dẫn Gửi bởi khoinhat
    Có thể em nhầm lẫn chút về BHXH nha, BHXH thì bắt buột phải thực hiện dù công ty chỉ có 1 nhân viên, còn BHTN sẽ bắt buột nêu công ty có 10 người trở lên.
    không đóng có sao không chị.sếp ko cho đóng

Không phải sếp nào cũng thông cảm cho đâu bạn ah. Nhưng tốt nhất là bạn cứ nói, sau này bị truy thu cũng không thể quy trách nhiệm được cho mình

Re: Ðề: Chi phí lương

thì mình bảo đóng nhưng sếp bảo có cần thiết ko rồi mấy người (họ hàng sếp) bảo ko bắt buộc phải đóng nếu ít nhân viên.chịu có mà nói được

Đấy là câu quen thuộc của mấy sếp. Thêm cả câu "biết là quy định rồi, nhưng điều kiện công ty chưa cho phép"

Ðề: Re: Chi phí lương

ya, phải rùi cty mình mới bị bên BH xuống ktra, ng nào làm vc wa' 3 tháng là bắt buộc phải đóng BHXH rùi ^.^

Re: Ðề: Re: Chi phí lương

Trích dẫn Gửi bởi hoa_votinh
    ya, phải rùi cty mình mới bị bên BH xuống ktra, ng nào làm vc wa' 3 tháng là bắt buộc phải đóng BHXH rùi ^.^
    công ty bạn có ban nhiêu người. họ xuống kiểm tra có bị phạt ko (trường hợp ko đóng) bao nhiêu tiền vậy bạn

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối