Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 31

Chủ đề: chi phí hợp lý

Ðề: chi phí hợp lý

Những chi phí không được xem là hợp lý thì bạn vẫn hạch toán bình thường vào CP KD trong kỳ của DN, nhưng nhớ theo dõi riêng khoản này. Đến khi lập báo cáo quyết toán cuối năm thì bạn xuất toán phần chi phí này ra khỏi chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN
    Thân

Thế E làm trên phần mềm thì làm thế nào bây giờ ? Cty mình làm thật ăn thật không như CTY khác thường thường có 2 mảng ( Thuế và nội bộ)làm trên phần mềm thì hạch toán vào chi phí cuối kỳ kết chuyển hết thì tách biệt ra làm sao hả anh ơi.

Trích dẫn Gửi bởi tambt
    Thế E làm trên phần mềm thì làm thế nào bây giờ ? Cty mình làm thật ăn thật không như CTY khác thường thường có 2 mảng ( Thuế và nội bộ)làm trên phần mềm thì hạch toán vào chi phí cuối kỳ kết chuyển hết thì tách biệt ra làm sao hả anh ơi.
    Tuy là làm trên phần mềm nhưng em cũng phải quản lý cho được chi phí nào là theo kế toán & chi phí nào là theo thuế chứ
    VD nhé: Cuối năm khi tiến hành quyết toán em phải lọc ra các khỏan chi vượt định mức như CP tiếp khách, quảng cáo khuyến mãi ... để giảm trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.
    Phần chi phí không hợp lý hợp lệ này em cũng phải theo dõi như thế, đến khi xác định thu nhập chịu thuế thì xuất tóan nó ra giống như với các laọi chi phí tiếp khách, quảng cáo, khuyến mãi ấy
    Vài lời gửi em

Trích dẫn Gửi bởi tambt
    anh chị ơi cho em hỏi chút nhé: Những chi phí không được coi là chi phí hợp lý thì mình hạch toán như thế nào?
    Hạch toán bình thường vào chi phí kế toán.DN chỉ tồn tại duy nhất một hệ thống sổ sách nhá,bỏ ngay suy nghĩ âm lịch tồn tại 2 sổ đi, nếu khôgn sẽ rất mệt đấy.

theo ý tôi thì đại bàng nói đúng đấy, bạn phải tách biệt giữa chi phí hợp lý và chi phí không hợp lý ra khi xác định thu nhập chịu thuế, sau khi xác định được thuế tndn phải nộp và lợi nhuận, bạn tiếp tục trừ đi những chi phí không hợp lý của bạn.

Trích dẫn Gửi bởi hermione56
    Hạch toán bình thường vào chi phí kế toán.DN chỉ tồn tại duy nhất một hệ thống sổ sách nhá,bỏ ngay suy nghĩ âm lịch tồn tại 2 sổ đi, nếu khôgn sẽ rất mệt đấy.
    hehehe
    hai hệ thống sổ?ok.có đấy.mệt thì có mệt thật đó.nhưng mà có rất nhiều doanh nghiệp vẫn dùng 2 hệ thống số sách.hệ thống cho thuế thì .... lợi nhuận bèo bọt còn thực tế thì ....:sifone:. nhưng quan trong hơn là bạn phải biết làm như thế nào để mí anh như mí anh thuế, quản lý doanh im lặng bỏ qua thì mọi việc ko có gì phải lo. :smilielol5:

Làm trên phần mềm thì tốt nhất những khoản chi phí không hợp lý đó bạn cứ hạch toán thẳng vào 421 cho đỡ mệt. Nợ 421/Có 111 thế là khoẻ.

các bạn giúp mình với ý bạn như trên thì mình phải làm thế nào để được đưa vào chi phí hợp lý thế? ví dụ như là hóa đơn (các chi phí đều phải là hóa đơn gtgt hay chỉ cần hóa đơn lẻ thôi?)

Trích dẫn Gửi bởi jun_960615
    các bạn giúp mình với ý bạn như trên thì mình phải làm thế nào để được đưa vào chi phí hợp lý thế? ví dụ như là hóa đơn (các chi phí đều phải là hóa đơn gtgt hay chỉ cần hóa đơn lẻ thôi?)
    - Chi phí hợp lí, hợp lệ phải có HĐ GTGT, HĐ bán hàng thông thường, vé, biên lai thu lệ phí..... Hóa đơn bán lẻ k được xem là chi phí hợp lí, hợp lệ đâu bạn à
    - Để có thể hiểu rõ hơn bạn có thể tìm đọc thêm các loại sách nói về hóa đơn chứng từ nhé
    Thân

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối