Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chi phí lãi vay ngân hàng???

Mọi người ơi, cho em hỏi chút ạ, công ty em chưa góp đủ vốn điều lệ mà đi vay Ngân hàng, hàng tháng có phát sinh chi phí lãi vay. Em biết cái này chắc chắn bị loại ra khỏi chi phí hợp lý ( vì số tiền chưa góp đủ > số tiền vay ạ) nhưng mà em ko biết theo dõi khoản này như thế nào ạ, để ở TK 635 thì không ổn lắm vì cuối quý phần mềm nó sẽ tự kết chuyển sang 911 -> chi phí sẽ sai

Trong điều lệ công ty em ghi góp vốn trong thời hạn 03 năm kể từ ngày đăng ký kinh doanh -> như vậy có trái với qđ 90 ngày không ạ ( công ty em là công ty cổ phần).

Mọi người cho em ý kiến với ạ, cảm ơn mọi người nhiều

Ðề: Chi phí lãi vay ngân hàng???

theo mình cho vào 811 bạn à

Trích dẫn Gửi bởi nhunghieu
    Mọi người ơi, cho em hỏi chút ạ, công ty em chưa góp đủ vốn điều lệ mà đi vay Ngân hàng, hàng tháng có phát sinh chi phí lãi vay. Em biết cái này chắc chắn bị loại ra khỏi chi phí hợp lý ( vì số tiền chưa góp đủ > số tiền vay ạ) nhưng mà em ko biết theo dõi khoản này như thế nào ạ, để ở TK 635 thì không ổn lắm vì cuối quý phần mềm nó sẽ tự kết chuyển sang 911 -> chi phí sẽ sai

Trong điều lệ công ty em ghi góp vốn trong thời hạn 03 năm kể từ ngày đăng ký kinh doanh -> như vậy có trái với qđ 90 ngày không ạ ( công ty em là công ty cổ phần).

Mọi người cho em ý kiến với ạ, cảm ơn mọi người nhiều
    Mình nghĩ vẫn cho vào TK 635, nhưng đến khi làm quyết toán thuế TNDN thì phải loại CP đó ra khỏi CP hợp lý

sao ban khong lap phieu thu tien mat de hop thuc hoa chi phi ay nhi?

Trích dẫn Gửi bởi tung9630
    sao ban khong lap phieu thu tien mat de hop thuc hoa chi phi ay nhi?
    Không được b ah vì nếu cho góp bằng tiền mặt thì quỹ tiền mặt của công ty mình rất nhiều, mà tiền mặt nhiều đi vay NH cũng ko hợp lý -> sẽ bị thuế soi

Bên mình cũng có khoản tiền vay của đối tượng khác. Haizzz. Năm 2011 thiếu chi phí nhiều quá nên vẫn cho vào. chag biết giải quyết ntn bi giờ nữa