Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

chi cho từ thiện ở công ty cổ phần

chào cả nhà! mình mới đăng ký hộ khẩu rất mong được làm quen với cả nhà. mình có chút thắc mắc nhỏ các bác biết chỉ dùm mình cám ơn: theo luật thì công ty cổ phần chỉ được trích " quỹ dự phòng tài chính" từ lợi nhuận. vậy các khoản chi cho từ thiện hay cho CNV nghỉ mát được hạch toán vào tài khoản nào.?

Ðề: chi cho từ thiện ở công ty cổ phần

Trích dẫn Gửi bởi huongsutrang
    chào cả nhà! mình mới đăng ký hộ khẩu rất mong được làm quen với cả nhà. mình có chút thắc mắc nhỏ các bác biết chỉ dùm mình cám ơn: theo luật thì công ty cổ phần chỉ được trích " quỹ dự phòng tài chính" từ lợi nhuận. vậy các khoản chi cho từ thiện hay cho CNV nghỉ mát được hạch toán vào tài khoản nào.?
    Hạch toán nó vào Quỹ phúc lợi
    TK 431: Quỹ khen thưởng phúc lơi(Welfare and Reward funds)

nhưng "chỉ được trích lập quỹ dự phòng tài chính thôi" vậy đâu có quỹ phúc lợi để trích

Trích dẫn Gửi bởi huongsutrang
    nhưng "chỉ được trích lập quỹ dự phòng tài chính thôi" vậy đâu có quỹ phúc lợi để trích
    Khà khà cty bạn phải trích quỹ phúc lợi cho các hoạt động đó, quỹ dự phòng tài chính không dùng để trích các khoản vậy các khoản chi cho từ thiện hay cho CNV nghỉ mát, nếu cty bạn ko trích quỹ phúc lợi thì hạch toán vào TK 811 nhưng nhớ khi tính thuế TNDN thì loại nó ra khỏi chi phí hợp lý là ok!

Công ty mình cũng là cổ phần và từ xưa đến giờ toàn hạch toán thẳng vào KPCĐ.

Trích dẫn Gửi bởi minhluong80
    Công ty mình cũng là cổ phần và từ xưa đến giờ toàn hạch toán thẳng vào KPCĐ.
    KPCĐ ? Bạn hạch toán vào Kinh Phí công Đoàn? THeo tớ bạn đưa nó vào chi phí khác và trích từ quỹ phúc lợi là ok.

THân!

Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    Khà khà cty bạn phải trích quỹ phúc lợi cho các hoạt động đó, quỹ dự phòng tài chính không dùng để trích các khoản vậy các khoản chi cho từ thiện hay cho CNV nghỉ mát, nếu cty bạn ko trích quỹ phúc lợi thì hạch toán vào TK 811 nhưng nhớ khi tính thuế TNDN thì loại nó ra khỏi chi phí hợp lý là ok!
    Anh Rồng cho mình hỏi tí
    Anh hạch toán như này phải ko?
    N811
    N133
    C111, 112, 331...
    Rồi còn anh loại nó ra khỏi chi phí sao đây?
    Thuế đầu vào 133 có được khấu trừ?

Trích dẫn Gửi bởi cattien
    Cái vấn đề ko khấu trừ thuế thì OK rồi
    Mình muốn mấy anh định khoản thử cho mình tham khảo cách hạch toán chi phí này và loại nó ra khi xác định lợi nhuận, kết chuyển như thế nào í mà
    Định khoản gì nữa Pác !!! pác mún định khoản cái gì ah

Chỉ có N811/C111 khi chi làm từ thiện or N431,421/C111(chi từ quỹ phúc lợi hoặc lợi nhuận ah) ....
    + Nếu pác đưa vào 811 thì nó là CP kế toán => loại ra trên tờ khai tự quyết toán thuế TNDN - mẫu 03/TNDN theo TT60 để xác định chi phí theo luật thuế => cái này ko có định khoản gì cả. :cheers1:

Trích dẫn Gửi bởi Kidmandang
    Định khoản gì nữa Pác !!! pác mún định khoản cái gì ah

Chỉ có N811/C111 khi chi làm từ thiện or N431,421/C111(chi từ quỹ phúc lợi hoặc lợi nhuận ah) ....
    + Nếu pác đưa vào 811 thì nó là CP kế toán => loại ra trên tờ khai tự quyết toán thuế TNDN - mẫu 03/TNDN theo TT60 để xác định chi phí theo luật thuế => cái này ko có định khoản gì cả. :cheers1:
    Nếu N431, 421/C111 thì ok
    còn N811/C111 thì cuối cùng cái 811 nó sang 911 rồi sang 421 sao, bạn phải loại nó ra trước khi kết chuyển thì trên sổ sách kế toán mới khớp với bên tờ khai quyết toán chứ

Trích dẫn Gửi bởi cattien
    Nếu N431, 421/C111 thì ok
    còn N811/C111 thì cuối cùng cái 811 nó sang 911 rồi sang 421 sao, bạn phải loại nó ra trước khi kết chuyển thì trên sổ sách kế toán mới khớp với bên tờ khai quyết toán chứ
    Đúng là nó sẽ khớp với sổ Kế toán nhưng khoản chi này sẽ bị loại ra khi tình thuế TNDN.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối