Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

vi phạm hành chính thuế hạch toán vào TK811 đúng k?

Cả nhà ơi em hỏi chút
    vi phạm hành chính thuế e hạch toán vào TK811 đúng k a? và khoản nay phải loai ra khi quyết toán thuế TNDN vậy lợi nhuận sau thuế củaKQSXKD và tờ khai QTTTNDN có bằng nhau k a? e chưa biết loại ra như thế nao? Xin thỉnh giáo ??????????

Ðề: vi phạm hành chính

Trích dẫn Gửi bởi hungmi1982
    Cả nhà ơi em hỏi chút
    vi phạm hành chính thuế e hạch toán vào TK811 đúng k a? và khoản nay phải loai ra khi quyết toán thuế TNDN vậy lợi nhuận sau thuế củaKQSXKD và tờ khai QTTTNDN có bằng nhau k a? e chưa biết loại ra như thế nao? Xin thỉnh giáo ??????????
    Vì bạn đã loại ra 1 số chi phí nên nó sẽ không bằng nhau, lợi nhuận trên tờ khai Quyết toán thuế TNDN sẽ nhiều hơn trên BCTC (vì chi phí ít hơn). Cái này bình thường mà.
    Sang năm sau vẫn lấy số liệu trên BCTC làm số dư đầu kỳ, còn tờ khai thuế TNDN làm xong, nộp thuế xong, coi như xong.:chongmat::chongmat:

Ðề: vi phạm hành chính thuế hạch toán vào TK811 đúng k?

biennho a em cảm ơn nhiều nha nhưng cho e hỏi thêm
    VD:trên KQHĐSXK LN trước thúe TNDN: 5.000.000d ( trong đố chi phí e vừa nói nhưu trên là: 3.000d)
    Như vậy trên tờ khai QTTTNDN sẽ ghi thế nào a?

Bạn ghi cái 3.000 này ở mục B8 ấy trong tờ khai QT nhé
    mà cám ơn thì bạn nhớ ấn cám ơn nhé!

Trích dẫn Gửi bởi hungmi1982
    biennho a em cảm ơn nhiều nha nhưng cho e hỏi thêm
    VD:trên KQHĐSXK LN trước thúe TNDN: 5.000.000d ( trong đố chi phí e vừa nói nhưu trên là: 3.000d)
    Như vậy trên tờ khai QTTTNDN sẽ ghi thế nào a?
    Cho vào chỉ tiêu B8 trên tờ khai quyết toán thuế. Vậy thu nhập chịu thuế của em sẽ là 5.003.000đ.
    Nhớ lần sau có cám ơn ai thì ấn vào nút Cám ơn, như mình cám ơn Smily ấy.

Vậy cho mình hỏi phần chi phí bị loại ra đó cho vào đâu? Có phải N421/C811 ko? Mình thắc mắc một chút nữa là khi tính thuế TNDN thì mình đã loại ra rồi, thì coi như khoản đó có dc tính vào chi phí hợp lý đâu, vậy sao lại cộng vào thu nhập chịu thuế trên chỉ tiêu B8 của tờ khai quyết toán thuế. Mình chưa hiểu rõ lắm các bạn giúp mình nhé!

Trích dẫn Gửi bởi tohuba
    Vậy cho mình hỏi phần chi phí bị loại ra đó cho vào đâu? Có phải N421/C811 ko? Mình thắc mắc một chút nữa là khi tính thuế TNDN thì mình đã loại ra rồi, thì coi như khoản đó có dc tính vào chi phí hợp lý đâu, vậy sao lại cộng vào thu nhập chịu thuế trên chỉ tiêu B8 của tờ khai quyết toán thuế. Mình chưa hiểu rõ lắm các bạn giúp mình nhé!
    Từ 811 kết chuyển sang 911 nhé, không làm tắt vậy được.
    - Lơi nhuận trên BCTC đã tính cả chi phí hợp lý và chi phí không hợp lý nên nó sẽ ít hơn trên quyết toán thuế TNDN. Bạn xem các loại chi phí không hợp lý của bạn nó thuộc loại nào và ghi vào các chỉ tiêu tương ứng trên tờ quyết toán, sau đó lợi nhuận theo thuế sẽ tự động tăng thêm đúng bằng phần chi phí mà bạn đã loại ra.
    - Bạn cũng cần biết chi phí không hợp lý thì vẫn là chi phí SXKD vì vậy trên sổ sách kết toán vẫn hạch toán nó như là những khoản hợp lý khác.

uhm đề tài này hơi khó hiểu nếu như được gặp chuyên gia chỉ trực tiếp sẽ dễ hiểu hơn.

Bạn chưa được học môn kế toán thuế à? Lợi nhuận theo thuế và lợi nhuận theo kế toán có thể khác nhau mà. Mình nghĩ thường là khác nhau. Để không bị bóc các khoản chi phí đó ra khi quyết toán thuế thì bạn không nên đưa vào 811 mà nên đưa vào 3388.