Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Hạch tóan lãi vay dài hạn ngân hàng

Các bác ơi! cho mình hỏi cái này nhé, Công ty mình vay ngân hàng trong năm 2007 để Xd nhà máy , dự kiến khoảng cuối năm 2008 nhà máy mới có doanh thu , vậy phần lãi vay ngân hàng hàng tháng mình phải hạch toán treo chi phí tài chính, hiện tại mình hạch toán thế này
    khi phát sinh lãi vay
    nợ 635/ có 112
    sau đó k/c nợ 142/có 635
    mình phân vân không biết đúng không?
    hay là phải hạch toán thẳng nợ 142/có 112 luôn sau đó từ 142 k/c sang 635
    à một câu nửa nên treo trên TK 142, hay là 242? các bạn giúp mình nhé?:lick:

Ðề: Hạch tóan lãi vay dài hạn ngân hàng

Trích dẫn Gửi bởi coccon
    Các bác ơi! cho mình hỏi cái này nhé, Công ty mình vay ngân hàng trong năm 2007 để Xd nhà máy , dự kiến khoảng cuối năm 2008 nhà máy mới có doanh thu , vậy phần lãi vay ngân hàng hàng tháng mình phải hạch toán treo chi phí tài chính, hiện tại mình hạch toán thế này
    khi phát sinh lãi vay
    nợ 635/ có 112
    sau đó k/c nợ 142/có 635
    * CP vay hàng tháng bạn đưa vào thẳng CP 635 or là đưa vào giá trị nhà xưởng nếu giá trị nó lớn !!! :lazy:

Không được đâu ạ! vì nhà máy chưa có doanh thu sếp của em bảo cứ treo đó mà treo vào tài khoản và hạch tóannhư thế nào thì bảo nghiên cứu mà làm, em làm như thế thấy nó không mấy hay, mà chi phí lãi vay đó cũng không lớn lắm chỉ vào khoảng 50 triệu thôi liệu đưa vào giá trị nhà xưởng có ổn không? trong khi theo QĐ 15 thì chi phí lãi vay ngân hành đụợc xem là một khoản chi phí tài chính.

Bạn hạch toán vậy là hợp lý rồi mà! Chỉ thay 142 = 242 là ok rùi! Vì mình còn phải trả lãi dài dài cho ngân hàng phải hem (> 1 năm), hì.

Thân bạn!

Đủ điều kiện vốn hóa thì đưa vào 211 .

Chị Bichtram nói đúng rồi đấy.
    Chi phí xây dựng nhà máy phải hạch toán chi phí xây dựng cơ bản dở dang. (Bao gồm cả khoản lãi vay để xây dựng nữa).
    Khi hoàn thành nhà máy sẽ hạch toán đưa vào TK 211

Trích dẫn Gửi bởi cnguyen
    Chị Bichtram nói đúng rồi đấy.
    Chi phí xây dựng nhà máy phải hạch toán chi phí xây dựng cơ bản dở dang. (Bao gồm cả khoản lãi vay để xây dựng nữa).
    Khi hoàn thành nhà máy sẽ hạch toán đưa vào TK 211
    Cái này đúng, khi vay vốn ngân hàng để đầu tư xây dựng nhà xưởng thì tiền lãi vay ngân hàng đó được đưa vào giá trị của nhà xưởng. Khi hoàn thành thì cộng chi phí tiền lãi đó vào nguyên giá TSCĐ.

Khi đi vay để tiến hành xây dựng cơ bản, hoặc mua tài sản mới cho nhà máy chưa hoàn thành đi vòa hoạt động thì chi phí vay hạch toán vào TK241 : Chi phí XDCB. Khi hoàn thành đưa vào sử dụng quyết toán toàn bộ chi phí hạch toán tăng tài sản cố định.

Trích dẫn Gửi bởi coccon
    khi phát sinh lãi vay
    nợ 635/ có 112
    sau đó k/c nợ 142/có 635
    Sáng vội quá viết chưa đủ !!! mình bổ sung tiếp nhé:

* CP đi vay bạn có thể hạch toán như sau:
    + Trả lãi trước: Dùng 142 or 242 để phân bổ
    + Trả lãi định kỳ: CP vay kỳ nào thì đưa vào TK 635 kỳ đó
    + Trả lãi sau:
    Trích trước CP lãi vay hàng kỳ: N635/C335
    Khi trả lãi vay: N335/C111,C112
    + Đối với CP lãi vay được vốn hóa: ghi nhận N241/C111,C112
    => kết chuyển làm tăng nguyên giá TSCD khi công trình hoàn thành, ghi nhận N211/C241

* Chú ý
    : CP vay liên quan trực tiếp đến đầu tư hoặc SX tài sản dở dang được tính vào giá trị TS(Vốn Hóa), khi thỏa mãn các ĐK sau:

+ Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai
    + CP đi vay có thể xác định được một cách chính xác (tách biệt được CP vay phục vụ cho việc đầu tư và KD)
    + Giá trị TS đã bao gồm CP đi vay được vốn hóa ko được vượt quá giá trị thị trường của tài sản đó !!! :happy3:

*** Mong pác [you] đóng góp ý kiến *** :happy3:

Trích dẫn Gửi bởi Kidmandang
    * Chú ý: CP vay liên quan trực tiếp đến đầu tư hoặc SX tài sản dở dang được tính vào giá trị TS(Vốn Hóa), khi thỏa mãn các ĐK sau:

+ Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai
    + CP đi vay có thể xác định được một cách chính xác (tách biệt được CP vay phục vụ cho việc đầu tư và KD)
    + Giá trị TS đã bao gồm CP đi vay được vốn hóa ko được vượt quá giá trị thị trường của tài sản đó !!! :happy3:

*** Mong pác [you] đóng góp ý kiến *** :happy3:
    Hai điều kiện đầu thì dễ rồi, nhưng điều kiện cuối cùng thì làm thế nào để xác định hả Kid ? Cần những thủ tục gì ? :book:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối