Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Chi phí hợp lý

Chi phí hợp lý

ACE cho mình hỏi? Công ty mình hàng tháng có tổ chức sinh nhật cho nhân viên trong Công ty. Các chi phí liên quan đều có hóa đơn GTGT. Vậy cho mình hỏi chi phí này có được khấu trừ VAT không, và có được tính là chi phí hợp lý để xác định thuế TNDN không

Ðề: Chi phí hợp lý

Trích dẫn Gửi bởi znguyenbao
    ACE cho mình hỏi? Công ty mình hàng tháng có tổ chức sinh nhật cho nhân viên trong Công ty. Các chi phí liên quan đều có hóa đơn GTGT. Vậy cho mình hỏi chi phí này có được khấu trừ VAT không, và có được tính là chi phí hợp lý để xác định thuế TNDN không
    bạn có thể đưa vào chi phí tiếp khách
    còn nếu tự tổ chức ở cty thì không đc đâu

theo mình biết thì nếu có hóa đơn đỏ thì đều được khấu trừ VAT nhưng không được vượt quá 10% trong tổng chi phí của doanh nghiệp

vậy có văn bản nào quy định không bạn

Ðề: Re: Chi phí hợp lý

Trích dẫn Gửi bởi znguyenbao
    vậy có văn bản nào quy định không bạn
    Trích TT 130 /2008/TT-BTC Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp số 14/2008/QH12 và hướng dẫn thi hành Nghị định số 124/2008/NĐ-CP ngày 11 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp:

2.19. Phần chi quảng cáo, tiếp thị, khuyến mại, hoa hồng môi giới; chi tiếp tân, khánh tiết, hội nghị; chi hỗ trợ tiếp thị, chi hỗ trợ chi phí, chiết khấu thanh toán; chi báo biếu, báo tặng của cơ quan báo chí liên quan trực tiếp đến hoạt động sản xuất, kinh doanh vượt quá 10% tổng số chi được trừ; đối với doanh nghiệp thành lập mới là phần chi vượt quá 15% trong ba năm đầu, kể từ khi được thành lập. Tổng số chi được trừ không bao gồm các khoản chi khống chế quy định tại điểm này; đối với hoạt động thương mại, tổng số chi được trừ không bao gồm giá mua của hàng hoá bán ra;
    Thân !