Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Làm thế nào để được tính CP hợp lý.

cty mình có nhận thi công lắp đặt cho 1 công trình, do nhân công chính bên công ty mình tập trung vào các công tình khác nên bên mình khoán lại cho 1 nhóm thợ ngoài và nhóm thợ này ko xuất hddown dc cho bên mình.Mình phân vân làm thế nào để đưa phần nhân công đó vào cp hợp lý của cty.Các bạn có cao kiến j ko nhỉ?

Trích dẫn Gửi bởi ubn_love
    cty mình có nhận thi công lắp đặt cho 1 công trình, do nhân công chính bên công ty mình tập trung vào các công tình khác nên bên mình khoán lại cho 1 nhóm thợ ngoài và nhóm thợ này ko xuất hddown dc cho bên mình.Mình phân vân làm thế nào để đưa phần nhân công đó vào cp hợp lý của cty.Các bạn có cao kiến j ko nhỉ?
    Ký hợp đồng lao động thời vụ với nhóm thợ này, nếu trả khoản thu nhập từ 500k trở lên phải khấu trừ lại 10% để kê khai nộp thuế TNCN. Có thể làm bản cam kết mẫu 23/CK-TNCN để không phải khấu trừ 10% này.

Ðề: Re: Làm thế nào để được tính CP hợp lý.

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Ký hợp đồng lao động thời vụ với nhóm thợ này, nếu trả khoản thu nhập từ 500k trở lên phải khấu trừ lại 10% để kê khai nộp thuế TNCN. Có thể làm bản cam kết mẫu 23/CK-TNCN để không phải khấu trừ 10% này.
    Vậy là ngoài hợp đồng khoán việc, mình cần làm thêm mẩu/CK-TNCN nữa là đủ chứng từ để đưa vào cp hợp lý sao?Mẫu cam kết đó mình có phải nộp cho cơ quan thuế ko?Mình nghe nói từ tháng 7/2011 thì chi trả 1 lấn >1tr mới phải khấu trừ 10%?thông tin này có đúng ko nhỉ?

Ðề: Làm thế nào để được tính CP hợp lý.

Em làm cam kết 23/BCK-TNCN đề tạm thời không khấu trừ thuế TNCN với những ngươỉ này cam kết thu nhập của họ không đến 48tr/năm là cá nhân độc thân, và 67,2tr/năm nếu có ngươì phụ thuộc gửi cơ quan chi trả thu nhập đề cơ quan chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời không khấu trừ 10% thuế TNCN, nhưng hết năm vãnphải cung cấp danh sách cho cơ quan thuế biết, chúc em thành công, YH: ketoan_thanh

Ðề: Làm thế nào để được tính CP hợp lý.

Hoặc có cách nữa là ký hợp đồng với 1 người đại diện rồi bảo họ đi mua hóa đơn ở cơ quan thuế.

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    mình thấy trong thông tư 62/2009 có ghi như sau: Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.

Trích dẫn Gửi bởi thu_hh
    mình thấy trong thông tư 62/2009 có ghi như sau: Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.
    Mình đang nói đến trường hợp thuê lao đông thời vụ chứ không nói đến thuê lao động có thời hạn.