Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Viết hoá đơn gia công xuất khẩu như thế nào?

Bên công ty mình có nhận gia công bản mạch điện tử cho cty Hàn Quốc. Và đã xuất hàng 3 lần vào ngày 12-18-20 tháng 5. Nhưng do lần đầu mua hoá đơn nên sau khi chờ đợi thủ tục thì mình mua được hoá đơn vào ngày 23/05. Xin hỏi cả nhà vậy mình viết hoá đơn cho 3 lần xuất hàng đó vào ngày nào, ngày trên tờ khai hải quan hay từ sau ngày 23/05.
    Và mình cũng không biết viết hoá đơn VAT đó như thế nào? Chỉ viết trị giá gia công và thuế suất 0% thôi a? Vì mình thấy trên tờ khai xuất khẩu và hoá đơn thương mại có ghi cả số lượng, đơn giá và tổng tiền của cả lô hàng đó, dòng sau là trị giá gia công thành ra mình phân vân không biết viết hoá đơn như thế nào? Cả nhà giúp mình nhé

Ðề: Viết hoá đơn gia công xuất khẩu như thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi muathuvang
    Bên công ty mình có nhận gia công bản mạch điện tử cho cty Hàn Quốc. Và đã xuất hàng 3 lần vào ngày 12-18-20 tháng 5. Nhưng do lần đầu mua hoá đơn nên sau khi chờ đợi thủ tục thì mình mua được hoá đơn vào ngày 23/05. Xin hỏi cả nhà vậy mình viết hoá đơn cho 3 lần xuất hàng đó vào ngày nào, ngày trên tờ khai hải quan hay từ sau ngày 23/05.
    Và mình cũng không biết viết hoá đơn VAT đó như thế nào? Chỉ viết trị giá gia công và thuế suất 0% thôi a? Vì mình thấy trên tờ khai xuất khẩu và hoá đơn thương mại có ghi cả số lượng, đơn giá và tổng tiền của cả lô hàng đó, dòng sau là trị giá gia công thành ra mình phân vân không biết viết hoá đơn như thế nào? Cả nhà giúp mình nhé
    Ngày trên tờ khai, tỷ giá lấy là bình quân liên ngân hàng ngày đó .Hóa đơn viết xong bỏ trong cuốn không xé.
    Số tiền bằng ngoại tệ,phía dưới có dùng tỷ giá hạch tóan.

Cho mình hỏi: trên tờ khai HQ có 2 ngày: ngày mở tờ khai và ngày thực xuất, vậy viết hoá đơn căn cứ theo ngày nào? Cám ơn

Trích dẫn Gửi bởi hoangthuy261
    Cho mình hỏi: trên tờ khai HQ có 2 ngày: ngày mở tờ khai và ngày thực xuất, vậy viết hoá đơn căn cứ theo ngày nào? Cám ơn
    Khi xuất hoá đơn bạn phải căn cứ vào ngày thực xuất của cơ quan hải quan.

Bạn xem lại thông tư 32 hướng dẫn nghị định 158/2003/ND-CP và nghị định 156/2005/ND-CP, 148/2004/ND-CP

Thực xuất ngày nào thì viết HĐ ngày đó.

phải viết hd theo ngày thực xuất chứ bạn :quechua: hihihihihihi

Trích dẫn Gửi bởi Susun
    Khi xuất hoá đơn bạn phải căn cứ vào ngày thực xuất của cơ quan hải quan.

Bạn xem lại thông tư 32 hướng dẫn nghị định 158/2003/ND-CP và nghị định 156/2005/ND-CP, 148/2004/ND-CP
    Mình xem thông tu 32 nhưng lại hiểu theo cách này:
    - Mục 5.3 của thông tư có ghi: <5.3- Cơ sở sản xuất kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế có hàng hoá xuất khẩu (kể cả cơ sở gia công hàng hoá xuất khẩu), thuộc đối tượng chịu thuế GTGT, khi xuất khẩu hàng hoá sử dụng hoá đơn GTGT.
    Khi xuất hàng hoá để vận chuyển đến cửa khẩu hay đến nơi làm thủ tục xuất khẩu, nếu chưa có căn cứ để lập hoá đơn GTGT cơ sở sử dụng Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ do Bộ Tài chính (Tổng cục Thuế) phát hành kèm theo Lệnh điều động nội bộ làm chứng từ lưu thông hàng hoá trên thị trường. Sau khi làm xong thủ tục cho hàng hoá xuất khẩu, cơ sở lập hoá đơn GTGT cho hàng hoá xuất khẩu
    > Mà trên dấu xác nhận tờ khai của hải quan có 2 mộc : một ở mặt trước <ĐÃ HOÀN THÀNH THỦ TỤC HẢI QUAN>, một ở mặt sau <NGÀYTHỰC XUẤT>, do đó mình đã lập hoá đơn căn cứ theo ngày <ĐÃ HOÀN THÀNH THỦ TỤC HẢI QUAN> (thường sớm hơn khoảng 7 ngày so với NGÀYTHỰC XUẤT). Như vậy đối với nhữnd hoá đơn đã viết có sai không? Và có bị bên thuế phạt hay không?

Mình xem thông tu 32 nhưng lại hiểu theo cách này:
    - Mục 5.3 của thông tư có ghi: <5.3- Cơ sở sản xuất kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế có hàng hoá xuất khẩu (kể cả cơ sở gia công hàng hoá xuất khẩu), thuộc đối tượng chịu thuế GTGT, khi xuất khẩu hàng hoá sử dụng hoá đơn GTGT.
    Khi xuất hàng hoá để vận chuyển đến cửa khẩu hay đến nơi làm thủ tục xuất khẩu, nếu chưa có căn cứ để lập hoá đơn GTGT cơ sở sử dụng Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ do Bộ Tài chính (Tổng cục Thuế) phát hành kèm theo Lệnh điều động nội bộ làm chứng từ lưu thông hàng hoá trên thị trường. Sau khi làm xong thủ tục cho hàng hoá xuất khẩu, cơ sở lập hoá đơn GTGT cho hàng hoá xuất khẩu
    > Mà trên dấu xác nhận tờ khai của hải quan có 2 mộc : một ở mặt trước <ĐÃ HOÀN THÀNH THỦ TỤC HẢI QUAN>, một ở mặt sau <NGÀYTHỰC XUẤT>, do đó mình đã lập hoá đơn căn cứ theo ngày <ĐÃ HOÀN THÀNH THỦ TỤC HẢI QUAN> (thường sớm hơn khoảng 7 ngày so với NGÀYTHỰC XUẤT). Như vậy đối với nhữnd hoá đơn đã viết có sai không? Và có bị bên thuế phạt hay không?
    Nếu HĐ viết cùng ngày đi làm thủ tục HQ và ghi cùng ngày thực xuất thì vẫn OK mình nghĩ không sai nguyên tắc SD hoá đơn đâu.

em cũng rất đau đầu về việc ấy đây ạ, cty em làm hàng gc cho nước ngoài - cty em đã xuất được 10 làn rồi nhưng vẫn chưa viết được cái hóa đơn xuất khẩu nào cả, đến t5 vừa rồi bọn em mới đăng ký được viết HĐ XK, nhưng em lại không biết viết sao cả vì tờ khai hquan ghi bằng USD, mà theo em đươc biết phải viết bằng VNĐ, có người bảo em viết bằngUSD cũng được cuối tờ khai có tỷ giá thì điền vào nhưng em không biết điền tỷ giá trên tờ khai, ngày nhận được tiền hay ngày em viết hóa đơn đây, em mới vào làm lại chưa có kinh nghiệm trong lĩnh vực xnk nên rất lúng túng. Anh chị giúp em với!
    à, em cũng hỏi rất nhiều người nhưng vẫn khong hiểu lắm , em cũng đã hỏi bên thuế thì họ bảo em cứ kê khai bổ sung và cần có các giấy tờ chứng minh, em cũng hỏi đó là những giấy tờ j thì họ bảo gồm có HĐGC, các chứng từ của ngân hàng, có tờ khai hải quan. Em xin hỏi chứng từ của ngân hàng gồm những j ạ

Re: Ðề: Viết hoá đơn gia công xuất khẩu như thế nào?

Cho mình hỏi HĐ GTGT bên mình nhận đc, ngày tháng năm bị sửa chữa nên hơi khó nhìn, Hđ như vậy có hợp lệ ko?
    Thanks.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối