Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Lãi tiền vay để mua xe ô tô chưa hoạt động có được tính vào chi phí hợp lý không?

Công ty mình hoạt động vận tải nhưng giám đốc muốn mở thêm lĩnh vực cho thuê xe ô tô nên vay vốn ngân hàng để mua 1 chiếc xe ô tô du lịch nhưng vì có 1 chiếc nên chưa phát sinh doanh thu ,như vậy thì số lãi vay hằng tháng mình trả có được tính vào chi phí hợp lý hay không?
    Rồi thời gian chưa có doanh thu từ chiếc xe này (chưa hoạt động) có được trích khấu hao hay không?
    Mong cả nhà giúp đỡ.Mình xin cảm ơn!

Ðề: Lãi tiền vay để mua xe ô tô chưa hoạt động có được tính vào chi phí hợp lý không?

Trích dẫn Gửi bởi beyeuphuong
    Công ty mình hoạt động vận tải nhưng giám đốc muốn mở thêm lĩnh vực cho thuê xe ô tô nên vay vốn ngân hàng để mua 1 chiếc xe ô tô du lịch nhưng vì có 1 chiếc nên chưa phát sinh doanh thu ,như vậy thì số lãi vay hằng tháng mình trả có được tính vào chi phí hợp lý hay không?
    Rồi thời gian chưa có doanh thu từ chiếc xe này (chưa hoạt động) có được trích khấu hao hay không?
    Nếu chiếc xe có đầy đủ giấy tờ hợp pháp do công ty mua và sử dụng đúng ngành nghề kinh doanh
    Thì tất nhiên lãi vay có thể đc đưa vào CP

Còn trích khấu hao thì bạn dựa vào các nguyên tắc để trích KH nha bạn

Ðề: Lãi tiền vay để mua xe ô tô chưa hoạt động có được tính vào chi phí hợp lý không?

Nếu cty đã góp đủ vốn rồi nhưng thiếu tiền phải đi vay thì khoản lãi vay được đưa vào chi phí tính thuế TNDN, với điều kiện lãi suất vay không được vượt quá 1.5 lần lãi suất cho vay của NH nhà nước.
    Nếu cty chưa góp đủ vốn mà đi vay thì khoản lãi tương ứng với số vốn chưa góp đủ sẽ không được đưa vào chi phí tính thuế TNDN.

Nếu chiếc xe đã đưa vào sử dụng thì vẫn trích khấu hao bình thường.

Lãi vay là 21%/năm .Phần vượt trên 15%/năm phải loại ra khỏi chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN phải không a linh?
    Căn cứ vào đâu để biết xe đã đưa vào sử dụng? Theo e nghĩ là khi có hoá đơn đầu ra như vậy có đúng không?
    Giả sử không cho thuê được chiếc xe đó mà chỉ để giám đốc đi lại thì có được đưa vào chi phí các khoản nói trên hay không vậy?

Lãi vay là 21%/năm .Phần vượt trên 15%/năm phải loại ra khỏi chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN phải không a linh?
    Căn cứ vào đâu để biết xe đã đưa vào sử dụng? Theo e nghĩ là khi có hoá đơn đầu ra như vậy có đúng không?
    Giả sử không cho thuê được chiếc xe đó mà chỉ để giám đốc đi lại thì có được đưa vào chi phí các khoản nói trên hay không vậy?
    Phần vượt sẽ bị loại khỏi chi phí tính thuế TNDN. Căn cứ vào thực tế ấy, nếu đưa vào sử dụng thời điểm nào thì bắt đầu trích khấu hao thời điểm đó. Xe đưa giám đốc đi lại tức là phục vụ hoạt động sxkd thì vẫn đưa vào chi phí tính thuế bình thường.