Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Hạch toán sai nghiệp vụ kế toán?

Cả nhà ơi giúp mình với.chuyện la như thế này.hjx.Công nợ từ tháng 08/2009 cty ngta đã thanh toán bằng chuyển khoản cho cty mình vào tháng 11/2009 luôn và ktoan cũng đã xác định nghiệp vụ và định khoản vào sổ nhật ký chung.vậy mà vào tháng 12/2009 chị ktoan ấy lại lập lại nghiệp vụ ấy(chị ấy định khoản số nợ ấy thu bàng tiền mặt mới ghê chứ,thực ra ngta chuyển khoản mà) vào sổ nhật ký chung một lần nữa.cho đến bây giờ công nợ trong sổ sách bị lệch với thực tế.mình phải làm sao.giúp mình voi các bạn ơi.cám ơn trước nha.

Trích dẫn Gửi bởi kimcuc88
    Cả nhà ơi giúp mình với.chuyện la như thế này.hjx.Công nợ từ tháng 08/2009 cty ngta đã thanh toán bằng chuyển khoản cho cty mình vào tháng 11/2009 luôn và ktoan cũng đã xác định nghiệp vụ và định khoản vào sổ nhật ký chung.vậy mà vào tháng 12/2009 chị ktoan ấy lại lập lại nghiệp vụ ấy(chị ấy định khoản số nợ ấy thu bàng tiền mặt mới ghê chứ,thực ra ngta chuyển khoản mà) vào sổ nhật ký chung một lần nữa.cho đến bây giờ công nợ trong sổ sách bị lệch với thực tế.mình phải làm sao.giúp mình voi các bạn ơi.cám ơn trước nha.
    Nhầm lẫn là chuyện bình thường ở trường. Bây giờ phát hiện ra sai thì bây giờ sửa. Nếu như bạn nói thì quỹ tiền mặt cũng bị lệch một khoản đúng bằng số tiền thu qua NH. Định khoản lại:
    Nợ TK 331
    Có TK 111

Ðề: Re: Hạch toán sai nghiệp vụ kế toán?

Trích dẫn Gửi bởi thanthai
    Nhầm lẫn là chuyện bình thường ở trường. Bây giờ phát hiện ra sai thì bây giờ sửa. Nếu như bạn nói thì quỹ tiền mặt cũng bị lệch một khoản đúng bằng số tiền thu qua NH. Định khoản lại:
    Nợ TK 331
    Có TK 111
    anh thanthai co thể cho cúc sdt để cuc hỏi chút việc có được không vậy.

Re: Ðề: Re: Hạch toán sai nghiệp vụ kế toán?

Trích dẫn Gửi bởi kimcuc88
    anh thanthai co thể cho cúc sdt để cuc hỏi chút việc có được không vậy.
    Tớ chẳng biết gì cả đâu! Có vấn đề gì thì cứ post lên mọi người giúp cho. Phải không cả nhà?

Re: Ðề: Re: Hạch toán sai nghiệp vụ kế toán?

bạn ơi vấn đề đó mình đã đc học có 3 phương pháp sửa chữa số kế toán:
    1. pp cải chính
    dùng để đính chính những sai sót bằng cách gạch 1dg thẳng xóa bỏ chỗ ghi sai, nhưng phải đảm bảo nhìn rõ nd ghi sai. Trên chỗ bị xóa bỏ ghi con số hoặc chữ đúng bằng mực thường, và ở phía trên bên phải có chữ ký của kế toán trg hoặc phụ trách kt cạnh chỗ sửa.
    dùng trong TH sai sót trong diễn giải, sai sót k ảnh hưởng đến tiền tổng cộng
    2.pp ghi số âm
    dùng để điều chỉnh sai sót băg cách ghi lại bằng mực đỏ hoặc ghi trong ngoặc đơn bút toán đã ghi sai để hủy bút toán ghi sai.
    dùng trong TH sai sót về quan hệ đối ứng giữa các TK do định khoản sai, ghi sổ rùi mà k sửa dc băng pp cải chính,
    nếu phát hiện sai sót khi đã lập BCTC thì TH sửa chữa này theo pp ghi hồi tố, hoặc hồi tố theo chuẩn mực 29
    sai sót khi đã ghi số tiền nhiều lần hoặc con số ghi sai lớn hơn con số ghi đúng
    3. pp ghi bổ sung
    dùng cho trường hợp ghi đúng quan hệ đối ứng nhưng số tiền ghi sổ ít hơn số tiền trên chứng từ.

với trường hợp của bạn thì nên dùng phương pháp cải chính
    ghi ngược lại bút toán giống như a thanthai là đc. bởi vì trên thực tế thì tiền GNH tănng chứ k phải tiền mặt tăng

Mình chỉ nêu tóm tắt có gì bạn nên tìm hiểu trong chế độ kế toán doanh nghiệp theo QDD15 hoặc QĐ 48