Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

mua hàng được giảm giá

các bạn uh cgo mình hỏi:công ty mình mua gas của một cửa hàng, cửa hàng hợ đồng với bên cty mình là trong một tháng giá gas không thay đổi. nhưng do trong tháng giá gas tăng nên cửa hàng ghi hóa đơn cho bên cty mình cũng tăng, khi trả tiền hai bên thỏa thuận vần trả theo giá đã ký hợp đồng.vậy khoản tiền chênh lệch giữa hóa đơn và thực trả đó mình hach toán thế nào

Ðề: mua hàng được giảm giá

Trích dẫn Gửi bởi nguyenthamtb
    các bạn uh cgo mình hỏi:công ty mình mua gas của một cửa hàng, cửa hàng hợ đồng với bên cty mình là trong một tháng giá gas không thay đổi. nhưng do trong tháng giá gas tăng nên cửa hàng ghi hóa đơn cho bên cty mình cũng tăng, khi trả tiền hai bên thỏa thuận vần trả theo giá đã ký hợp đồng.vậy khoản tiền chênh lệch giữa hóa đơn và thực trả đó mình hach toán thế nào
    Mình nghĩ cho vào doanh thu tài chính cái khoản chênh lệch đó, phải không các anh chị?

khi mua về bên mình hạc toán nợ 642 có 111 . khoản bên mình được hưởng giảm giá thì mình hạch toán thế nào

khi mua về bên mình hạc toán nợ 642 có 111 . khoản bên mình được hưởng giảm giá thì mình hạch toán thế nào
    Mình nghĩ là
    Nợ tk 642 giá theo hóa đơn
    có tk 111 Số tiền thực tế đã trả
    Có tk 515 khoản chênh lệch

bạn nên cho vào TK711, còn 515 mình thấy ko đúng

Cách ghi đúng dĩ nhiên là phải phản ánh được thực tế đã xảy ra.
    Như vậy bạn phải ghi nhận chi phí, giá vốn hàng mua theo đúng giá hợp đồng (cũng là giá thực tế DN đã bỏ ra).
    Như vậy bạn không được hạch toán theo giá trên hóa đơn. Và do đó cũng phải khai thuế theo đúng giá ở hợp đồng chứ không phải là giá trên hóa đơn.
    Và cũng như thế, có nghĩa là không có khoảng chênh lệch nào cả.
    Theo lẽ ra bạn còn phải trả lại các hóa đơn đó và yêu cầu bên bán xuất lại hóa đơn đúng giá.
    ...
    Nhưng nhiều khi người ta gọi thế là ngu - thật thà thẳng thắng thường thua thiệt.
    ...

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    Cách ghi đúng dĩ nhiên là phải phản ánh được thực tế đã xảy ra.
    Như vậy bạn phải ghi nhận chi phí, giá vốn hàng mua theo đúng giá hợp đồng (cũng là giá thực tế DN đã bỏ ra).
    Như vậy bạn không được hạch toán theo giá trên hóa đơn. Và do đó cũng phải khai thuế theo đúng giá ở hợp đồng chứ không phải là giá trên hóa đơn.
    Và cũng như thế, có nghĩa là không có khoảng chênh lệch nào cả.
    Theo lẽ ra bạn còn phải trả lại các hóa đơn đó và yêu cầu bên bán xuất lại hóa đơn đúng giá.
    ...
    Nhưng nhiều khi người ta gọi thế là ngu - thật thà thẳng thắng thường thua thiệt.
    ...
    Là khoản chênh lệch đó thì cứ đút túi thôi:dangiuqua::dangiuqua::dangiuqua:

Nếu thế thì giá hoá đơn sẽ khác giá trên hợp đồng.
    Kê khai theo hoá đơn thì hợp đồng vô hiệu
    Ghi nhận chi phí theo hợp đồng thì hoá đơn làm diều thả chơi chứ biết làm gì ?