Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

DN tài trợ người đi du học nước ngoài

Công ty mình muốn cử người đi du học ở Mỹ, bậc đại học, học 4 năm và sẽ trả tiền học phí cho người này. Mình muốn được cả nhà giúp đỡ là làm thế nào để hợp thức hóa được việc đóng tiền học. Theo mình biết thì bên Mỹ chỉ gửi mỗi hóa đơn đề nghị đóng tiền học cho người đó thôi, chứ ko gửi theo tên công ty. Cả nhà giúp mình với nhé!! Cám ơn nhiều!!!

Ðề: DN tài trợ người đi du học nước ngoài

Theo mình, bạn nên ký hợp đồng với 1 bên trung gian thứ 3 tại Việt Nam để xuất hóa đơn cho bạn.

Bạn cũng lưu ý vấn đề này, khi cử người đi đào tạo nước ngoài, mục 2.9, phần IV, TT130-2008 quy định:

2.9. Chi phụ cấp tàu xe đi nghỉ phép không đúng theo quy định của Bộ Luật Lao động; Phần chi phụ cấp cho người lao động đi công tác trong nước và nước ngoài (không bao gồm tiền đi lại và tiền ở) vượt quá 2 lần mức quy định theo hướng dẫn của Bộ Tài chính đối với cán bộ công chức, viên chức Nhà nước.

Như vậy chi vé máy bay và tiền ở là hợp lý, còn các khoản còn lại thì phải đối chiếu với mức chuẩn của BTC đưa ra nhé. Mọi khoản vượt quá đều ko được đưa vào chi phí hợp lý.

Ðề: DN tài trợ người đi du học nước ngoài

Trước hết theo mình thì bạn phải nói xếp ra quyết định cho người đó đi học
    nhưng chỉ phụ cấp bao nhiêu phần % chi phí học tập thôi và người đó vẫn được hưởng lương của công ty chứ không thể nào tính 100% chi phí học tập vào chi phí của Dn đâu
    thuế sẽ tách ra không cho đó là chi phí hợp lý đâu
    chúc thành công