Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

CP công tác nước ngoài?

Ðề: CP công tác nước ngoài?

Mình thấy chỉ có vé máy bay thôi, còn nếu đi theo tỏu thì có hóa đơn bên cty tc cung cấp làm chi phí

Trích dẫn Gửi bởi ubn_love
    Sếp đi công tác nước ngoài thì cần phải có những chứng từ gì để được đưa các khoản cp đó vào CP hợp lý.Các bạn giúp mình với, đây là lần đầu tiên sếp đi nước ngoài.
    Điểm 5.6 Mục III Phần B Thông tư số 128/2003/TT-BTC (22/12/2003) của Bộ Tài chính qui định: khoản công tác phí, bao gồm chi phí đi lại, tiền thuê chỗ ở, tiền lưu trú được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.
    Điểm 6 Mục IV Phần B Thông tư số 128/2003/TT-BTC qui định: các khoản chi không liên quan đến doanh thu và thu nhập chịu thuế không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp
    --------> Chi phí ăn uống tại nước ngoài (có hóa đơn của phía nước ngoài) được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp theo mức khống chế theo qui định tại Điểm 11 Mục III Phần B Thông tư số 128/2003/TT-BTC.

Các loại chi phí trên chỉ được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp nếu có chứng từ chứng minh các chi phí trên có liên quan đến doanh thu và thu nhập chịu thuế của doanh nghiệp.

Trường hợp các chi phí trên không liên quan đến doanh thu và thu nhập chịu thuế thì không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp theo qui định tại Điểm 6 Mục IV Phần B Thông tư số 128/2003/TT-BTC.

Những hóa đơn nước ngoài, nên được đưa đến UBND Q nơi bạn kinh doanh hoặc phòng công chứng để dịch và đóng dấu xác nhận tính chính xác của nội dung được dịch, thì mới hợp lý, vì nếu không có công chứng nhà nước thì chưa chắc CQ thuế đã chấp nhận do không đảm bảo được nội dung được dịch có chính xác không!

Sếp đi công tác nước ngoài thì cần phải có những chứng từ gì để được đưa các khoản cp đó vào CP hợp lý.Các bạn giúp mình với, đây là lần đầu tiên sếp đi nước ngoài.
    Chứng từ để được đưa những khỏan chi phí đó vào chi phí hợp lý là : Giấy cử đi công tác và tất cả các hóa đơn ở nước ngoài liên quan đến việc công tác ( được phòng công chứng nơi kinh doanh dịch và xác nhận nội dung trong hóa đơn )

phần hóa đơn thì clear rồi nhé, còn việc đưa nó vào chi phí hợp lý thì phải xem nó có vượt quá 20%mức chi phí ấn định đối với hoạt động này của công ty ko .Nếu vượt là khỏi thành chi phí hợp lý luôn, phần cp hợp lý là phần ko vượt quá ấy, cái phần vượt quá thì phải tính riêng ra thôi , ko được trừ vào CP để xác định lỗ lãi đâu

TH của mình lại gặp phải khó khăn là sếp đã đi rồi và chỉ mang về dc vé máy bay còn các chứng từ khác thì ko có j nhưng sếp bảo tổng cp lên đến 50tr.Nhưng chuyến đi này đúng là đi công việc thật.

Trích dẫn Gửi bởi ttvb
    phần hóa đơn thì clear rồi nhé, còn việc đưa nó vào chi phí hợp lý thì phải xem nó có vượt quá 20%mức chi phí ấn định đối với hoạt động này của công ty ko .Nếu vượt là khỏi thành chi phí hợp lý luôn, phần cp hợp lý là phần ko vượt quá ấy, cái phần vượt quá thì phải tính riêng ra thôi , ko được trừ vào CP để xác định lỗ lãi đâu
    Mức khống chế này được quy định ở đâu vậy bạn?Có thông tư hay công văn nào hdẫn ko chỉ cho mình với.

Mình nghĩ công tác trong nước hay ngoài nước thì điều có hóa đơn thì được đưa vào chi phí mà.

Trích dẫn Gửi bởi tigonluan
    Mình nghĩ công tác trong nước hay ngoài nước thì điều có hóa đơn thì được đưa vào chi phí mà.
    Có hoá đơn thì phải có rồi,nhưng có cần các chứng từ j kèm theo ko(giấy đi đường hay đại loại vây).Cơ quan chứng nhận các giấy tờ này nữa chứ.Mình mù u vấn đề này bạn ah?

Có hoá đơn thì phải có rồi,nhưng có cần các chứng từ j kèm theo ko(giấy đi đường hay đại loại vây).Cơ quan chứng nhận các giấy tờ này nữa chứ.Mình mù u vấn đề này bạn ah?
    Tigon thấy mỗi khi Sếp đi công tác nước ngoài về chỉ đưa hóa đơn thôi ah,Đâu thấy có chứng từ gì khác nữa đâu

Trích dẫn Gửi bởi tigonluan
    Tigon thấy mỗi khi Sếp đi công tác nước ngoài về chỉ đưa hóa đơn thôi ah,Đâu thấy có chứng từ gì khác nữa đâu
    Vậy sao có thể chứng minh được sếp đi cho mục đích j nhỉ!Mình phân vân quá.CP lần đi này lên đến 50tr cơ,chỉ có mỗi hđơn máy bay thì giải quyết dc j.Ko khéo đến lúc qtoán thuế tndn cuối năm lại phải loại ra thì khổ.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối