Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Ðề: hạch toán chi phí khấu hao tài sản

Trích dẫn Gửi bởi thuyvu8406
    Các bạn ơi, cho mình hỏi nếu một tài sản là con tàu vừa sử dụng để kinh doanh vận chuyển, vừa sử dụng để chở hàng đi bán thì trích khấu hao tài sản đưa vào TK 154 hay 6421
    tất nhiên phải phân bổ cho tất cả các hoạt động đó chứ. bạn có thể căn cứ vào khối lượng hàng vận chuyển, độ dài đoạn đường, hoặc vào chỉ tiêu nào đó... mà cty bạn tự nghĩ ra....:tucao::tucao:

sử dụng cho những bộ phận nào thì cứ phân bổ hết cho từng ấy bộ phận nha bạn ! PHân bổ theo gợi ý chị Hai cũng oki đó chứ....

Vậy những tháng không có doanh thu thì trích khấu hao vào đâu,

công ty mình đã trích khấu hao tài sản cố định năm 2008 sang năm 2009 vẫn trích nhưng chưa đăng ký với chi cục thuế,đến nay mình tính điều chỉnh giảm số đã trích năm 2009 nhưng còn số dư năm 2008 chuyển sang thì làm sao?

Trích dẫn Gửi bởi thuyvu8406
    Vậy những tháng không có doanh thu thì trích khấu hao vào đâu,
    không có doanh thu thì vẫn phải trích và tính chi phí chứ. không có doanh thu thì lỗ, có sao đâu.
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi beyeuphuong
    công ty mình đã trích khấu hao tài sản cố định năm 2008 sang năm 2009 vẫn trích nhưng chưa đăng ký với chi cục thuế,đến nay mình tính điều chỉnh giảm số đã trích năm 2009 nhưng còn số dư năm 2008 chuyển sang thì làm sao?
    không hiểu ý bạn hỏi gì. :sorrynha::sorrynha:

Trích dẫn Gửi bởi phuongthu
    không có doanh thu thì vẫn phải trích và tính chi phí chứ. không có doanh thu thì lỗ, có sao đâu.
    -----------------------------------------------------------------------------------------

không hiểu ý bạn hỏi gì. :sorrynha::sorrynha:
    Không phát sinh doanh thu nghĩa là không có hoạt động kinh doanh vận chuyển và chở hàng đi bán. Vẫn trích khấu hao nhưng chỉ trích vào tài khoản 6424 (không phải 6421 đâu)
    Phương pháp trích khấu hao TSCĐ đã được đăng ký trong hồ sơ ban đầu. Nếu bạn không thay đổi phương pháp trích khấu hao thì khi phát sinh TSCD cũng ko phải đăng ký (thêm) lại. Vẫn trích bình thườn