Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

chi phí bồi thường tai nạn

Chào các bạn!
    Cty mình là vận chuyển,T6 có gây ra tai nạn và phải bồi thường hết gần 90tr. Sau đó Cty mình được BH trả 50tr,vậy số còn lại mình phải hạch toán như thế nào là hợp lý,vì những chi phí đó không có Hóa đơn.Mình thử hạch toán như thế này xem được không nhé.
    Nợ 138:90tr
    Có 111:90tr
    Tiền BH về
    Nợ 112:50tr
    Có 138:50tr
    Còn tiền chênh lệch mình không biết đưa vào đâu?
    Ai có ý kiến xin đóng góp nhé.
    Thanks các bạn.

Ðề: chi phí bồi thường tai nạn

Trích dẫn Gửi bởi hanhvu2304
    Chào các bạn!
    Cty mình là vận chuyển,T6 có gây ra tai nạn và phải bồi thường hết gần 90tr. Sau đó Cty mình được BH trả 50tr,vậy số còn lại mình phải hạch toán như thế nào là hợp lý,vì những chi phí đó không có Hóa đơn.Mình thử hạch toán như thế này xem được không nhé.
    Nợ 138:90tr
    Có 111:90tr
    Tiền BH về
    Nợ 112:50tr
    Có 138:50tr
    Còn tiền chênh lệch mình không biết đưa vào đâu?
    Ai có ý kiến xin đóng góp nhé.
    Thanks các bạn.
    mình phải bồi thường cho người ta sao lại đưa vào 138 nhỉ? sao ko đưa vào 3388?

khoản tiền chênh lệch cho vào 635 đi.

Dua vao 138 bieu hien fai thu cua Bhiem,neu dua vao 635 fai co ctu moi hop le ve chi phi,con cty minh ko co hdon de hop le

mình nghĩ bạn hạch toán vậy là đúng rồi, còn phần chênh lệch kia tuỳ thuộc vào quyết định của bên bạn như thế nào.
    Nếu số còn lại phải thu của LX(tức những người liên quan phải chịu trach nhiem) thì bạn lúc họ trả tiền cho cty bạn thì bạn giảm đi thôi
    Nợ TK111,112:40000
    Có TK138:40000
    Con nếu số còn lại Cty bạn chịu thì không biết bên bạn có quỹ hỗ trợ tai nạn không?
    nếu có bạn lấy từ nguồn đấy ra thôi. Vì theo mình nghĩ các công ty hoạt động bên lĩnh vực vận tải thì thường có quỹ rủi ro tai nạn ấy mà.