Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

Ghi nhận dthu khác đc ko khi tặng bánh trung thu cho khách hàng?

Cty mình mua bánh trung thu tặng khách hàng.Đây là hoạt động "ngoại giao" đối với các khách hàng thân thiết và có mối quan hệ làm ăn lâu dài với dn,mình ko rỏ tại sao có bạn lại bảo mình khoản này ko cho vào CP đc vì khoản quà biếu tặng này phải trích từ quỹ phúc lợi xã hội.Theo mình nghĩ thì quỹ phúc lợi là quỹ nội bộ dn thôi chứ.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Có bạn lại hướng dẫn mình xuất hoá đơn cho khoản biếu tặg đó,có thể xuất nguyên giá mua.Nhưng phần dthu này mình ko ghi nhận vào TK511 mà ghi nhận vào TK 711 có hợp lý ko?Rối nhỉ,mình thật ko nghĩ phức tạp vậy?

Ðề: Ghi nhận dthu khác đc ko?

Nếu trong qui chế công ty có cái phần bánh này thì đưa vào chi phí hợp lý được đấy.
    Nhưng bị giới hạn 10% tổng chi phí hợp lý

Quan trọng vẫn là một năm tặng bao nhiêu lần bánh ?? Cứ mỗi tháng tặng vài chục bánh thì chắc là không được đâu.

Trích dẫn Gửi bởi ubn_love
    Cty mình mua bánh trung thu tặng khách hàng.Đây là hoạt động "ngoại giao" đối với các khách hàng thân thiết và có mối quan hệ làm ăn lâu dài với dn,mình ko rỏ tại sao có bạn lại bảo mình khoản này ko cho vào CP đc vì khoản quà biếu tặng này phải trích từ quỹ phúc lợi xã hội.Theo mình nghĩ thì quỹ phúc lợi là quỹ nội bộ dn thôi chứ.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Có bạn lại hướng dẫn mình xuất hoá đơn cho khoản biếu tặg đó,có thể xuất nguyên giá mua.Nhưng phần dthu này mình ko ghi nhận vào TK511 mà ghi nhận vào TK 711 có hợp lý ko?Rối nhỉ,mình thật ko nghĩ phức tạp vậy?
    Bạn xuất hóa đơn ghi là "Hàng khuyến mãi không thu tiền".
    Và vì không có số tiền trên hóa đơn đó nên bạn không phải định khoản Thu nhập.

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    Nếu vậy thì phần chi phí tính làm sao được là chi phí hợp lý.

Trích dẫn Gửi bởi stylehv78
    Nếu vậy thì phần chi phí tính làm sao được là chi phí hợp lý.
    - Có chứng từ, hóa đơn mua hợp lệ.
    - Không vượt mức khống chế 10% chi phí.

bạn cứ làm như muontennguoi nói là dc rồi , cty mình cũng làm như vậy , bạn ghi trên hđ là "hỗ trợ bán hàng không thu tiền" ở cột thành tiền

theo minh biết thì xuất hoá đơn ra phải có người ký nhận chứ và hơn nữa hoá đơn viết rôi ko ghi nhận doanh thu thì tốn 1 cái hoá đơn a. Mà trong lúc đó cơ quan thuế vẫn cho phép đưa vào chí phí đó thôi chỉ không chế chi phi 10%. Vậy tại sao mình lại không áp dụng cách này bạn nhỉ?

- Có chứng từ, hóa đơn mua hợp lệ.
    - Không vượt mức khống chế 10% chi phí.
    Cty mình ko có chức năng kinh doanh bánh kẹo nên xuất hoá đơn vậy ó vđề j ko?

Trích dẫn Gửi bởi Red Square
    Nếu trong qui chế công ty có cái phần bánh này thì đưa vào chi phí hợp lý được đấy.
    Nhưng bị giới hạn 10% tổng chi phí hợp lý

Quan trọng vẫn là một năm tặng bao nhiêu lần bánh ?? Cứ mỗi tháng tặng vài chục bánh thì chắc là không được đâu.
    Vậy 1 năm có bao nhiêu cái trung thu vậy bạn?Quy chế của cty mà cũng quy định những vđề này ah?Đây là khoản CP phát sinh thực tế và mình đang mf hướng giải quyết hiệu quả nhất.

Trích dẫn Gửi bởi hunghoah
    theo minh biết thì xuất hoá đơn ra phải có người ký nhận chứ và hơn nữa hoá đơn viết rôi ko ghi nhận doanh thu thì tốn 1 cái hoá đơn a. Mà trong lúc đó cơ quan thuế vẫn cho phép đưa vào chí phí đó thôi chỉ không chế chi phi 10%. Vậy tại sao mình lại không áp dụng cách này bạn nhỉ?
    Vậy khoản đó mình cho thẳng vào 6422 mà ko vđề j phải ko bạn?chứ tặng 1 hộp quà còn bắt người ta ký nhận hoá đơn nữa thì cũng khó chịu nhỉ!

Trích dẫn Gửi bởi takuda_khoad
    bạn cứ làm như muontennguoi nói là dc rồi , cty mình cũng làm như vậy , bạn ghi trên hđ là "hỗ trợ bán hàng không thu tiền" ở cột thành tiền
    í, thế còn thuế GTGT thì làm sao??/ vẫn ghi bình thường ah??/ đã mất tiền bíu tặng lại còn phải mất tiền thuế nữa sao???

1-Chỉ xuất hoá đơn là hàng khuyến mại khi DN có đăng ký chương trình khuyến mại với Sở thương mại thôi bác Mượn ơi , trong trường hợp không đăng ký em mà xuất hoá đơn vậy chắc chắc cơ quan thuế sẽ loại bỏ giá vốn ngay.
    2- Theo em cứ tính là chi phí tiếp thị quảng cáo nếu vượt 10% thì loại bỏ là ổn nhất.Khi phát quà chịu khó yêu cầu phòng Kinh doanh lập danh sách khách hàng được nhận quà yêu cầu khách hàng ký nhận , bên em vẫn làm như vậy mỗi khi tặng quà cho khách hàng mà có thấy khách hàng nào phản ứng việc ký nhận đâu.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối