Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

vốn góp kinh doanh là máy giặc, tủ lạnh thì hoạch toán thế nào???

Là thế này,
    Cty em thành lập năm 2005, là Cty TNHH do sếp & 1 ng nữa (ko tham gia vào hoạt động cty) góp vốn, trong đó em thấy có góp bằng máy giặc & tủ lạnh trị giá 12tr & kế toán cũ đã đưa vào TK 142 nhưng đến nay vẫn chưa phân bổ lần nào. Vậy bây giờ em phải làm gì với số tiền này ạh? pác nào có nhìu kinh nghiệm giúp em với nhé.

Ðề: vốn góp kinh doanh là máy giặc, tủ lạnh thì hoạch toán thế nào???

Công ty bạn sếp góp vốn bằng tài sản cũng được không sao cả.nhung kế toán của bạn đưa vao TK 142 là sai.Bạn hãy tim công văn số 2926TC/TCT (14/03/2005) của bộ tài chính mà tiền hiểu thêm nhé.Bạn tìm thêm điểm 1.1 Mục III Phần B thông tư số 128/2003/TT/BCT ngày 22/12/2008 để biết được tính khấu hao với tài sản cố định góp vốn. Mình chỉ đọc qua những thông tin này chưa làm cụ thể do vậy mình không thể hướng dẫn bạn cụ thể được.Bạn hãy tìm hiểm thêm nhé.

Trích dẫn Gửi bởi thuthuy83
    Công ty bạn sếp góp vốn bằng tài sản cũng được không sao cả.nhung kế toán của bạn đưa vao TK 142 là sai.Bạn hãy tim công văn số 2926TC/TCT (14/03/2005) của bộ tài chính mà tiền hiểu thêm nhé.Bạn tìm thêm điểm 1.1 Mục III Phần B thông tư số 128/2003/TT/BCT ngày 22/12/2008 để biết được tính khấu hao với tài sản cố định góp vốn. Mình chỉ đọc qua những thông tin này chưa làm cụ thể do vậy mình không thể hướng dẫn bạn cụ thể được.Bạn hãy tìm hiểm thêm nhé.
    Góp vốn không nhất thiết phải là TS, nếu trong nghị quyết góp vốn bằng công cụ thì cho vào 142 cũng được và bây giờ bạn tiến hành phân bổ vào 627.642....

Trích dẫn Gửi bởi hoacucdai
    Là thế này,
    Cty em thành lập năm 2005, là Cty TNHH do sếp & 1 ng nữa (ko tham gia vào hoạt động cty) góp vốn, trong đó em thấy có góp bằng máy giặc & tủ lạnh trị giá 12tr & kế toán cũ đã đưa vào TK 142 nhưng đến nay vẫn chưa phân bổ lần nào. Vậy bây giờ em phải làm gì với số tiền này ạh? pác nào có nhìu kinh nghiệm giúp em với nhé.
    Chưa phân bổ thì phân bổ đi. Tính vào chi phí.
    Mà 2005 CQ thuế đã kiểm tra quyết toán thuế chưa?
    Cty hoạt động ngành nghề gì mà cần tủ lanh với máy giặt?
    Hóa đơn của người đó khi mua có còn đó không?
    Khi góp vốn có lập biên bản định giá không?

Trích dẫn Gửi bởi hoacucdai
    Là thế này,
    Khi góp vốn thì hạch toán
    Nợ TK 153
    Có TK 411
    khi xuất dùng
    Nợ TK 142
    Có TK 153
    Giờ đi phân bổ, nhưng mà góp vốn bằng máy giặt , tủ lạnh để làm gì?

Nếu là nhà hàng ăn uống thì máy giặt và tủ lạnh khả năng là được, hoặc cty về thẩm mỹ chẳng hạn ( cần dùng máy giặt để giặt khăn và ga gối, tủ lạnh để bảo quản dược mỹ phẩm...,) còn ngoài ra các cty khác chắc là không được tính đâu??? Mọi người cho ý kiến tiếp ạh

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    Chưa phân bổ thì phân bổ đi. Tính vào chi phí.
    Mà 2005 CQ thuế đã kiểm tra quyết toán thuế chưa?
    Cty hoạt động ngành nghề gì mà cần tủ lanh với máy giặt?
    Hóa đơn của người đó khi mua có còn đó không?
    Khi góp vốn có lập biên bản định giá không?
    Cty em làm về gia công phần mềm, thuế chưa xuống quyết toán lần nào & hình như tủ lạnh & máy giặc đang sử dụng thì đưa vào góp vốn hay sao á, em hok thấy hóa đơn chứng từ gì cả. em chỉ thấy nó dc ghi trong biên bản góp vốn của cty thui.
    (tủ lạnh & máy giặc dc để ở nhà sếp thì phải)
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi Newkt
    Nếu là nhà hàng ăn uống thì máy giặt và tủ lạnh khả năng là được, hoặc cty về thẩm mỹ chẳng hạn ( cần dùng máy giặt để giặt khăn và ga gối, tủ lạnh để bảo quản dược mỹ phẩm...,) còn ngoài ra các cty khác chắc là không được tính đâu??? Mọi người cho ý kiến tiếp ạh
    tủ lạnh & máy giặc chẳng liên quan gì tới tình hình hoạt động của cty bạn àh.
    Nhưng kế toán cũ lại đưa vào 142. Thế mới nhức đầu... hix hix
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Khi góp vốn thì hạch toán
    Nợ TK 153
    Có TK 411
    khi xuất dùng
    Nợ TK 142
    Có TK 153
    Giờ đi phân bổ, nhưng mà góp vốn bằng máy giặt , tủ lạnh để làm gì?
    kế toán cũ hok đưa vào 153 mà đưa thẳng vào 142 luôn, vậy giờ em phải làm sao hả anh?