Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 22

Ðề: Hoá đơn lẻ

Trích dẫn Gửi bởi DONGPRO
    Cho mình hỏi tý ạ: Hoá đơn bán lẻ không được coi là chi phí nhưng có được ghi phiếu chi ko? Thanks!
    Theo nguyên tắc kế toán tất cả các NVKT phát sinh đều phải ghi nhận, bạn lập phiếu chi bình thường nhưng chỉ đưa vào CP kế toán, ko đưa vào CP tính thuế.

Cho mình hỏi tý ạ: Hoá đơn bán lẻ không được coi là chi phí nhưng có được ghi phiếu chi ko? Thanks!
    Phiếu chi là căn cứ chứng minh là mình đã chi và được sự cho phép của cấp trên chi, thế thì vẫn phải kèm theo phiếu chi chứ! nếu hoá đơn bán lẻ đó có giá trị dưới 100k và có con dấu của nơi bán thì cẫn được tính chi phí hợp lý, còn trên 100k thì bạn chỉ có thể cho vào nội bộ thôi.

HĐ bán lẻ bạn có quyền lập phiếu chi để chi tiền cho người đi mua. Nhưng HĐ bán lẻ đ1o không tính vào chi phí của DN được. bạn lưu ý, mua hàng thì yêu cầu người bán lập HĐ GTGT cho mình.

Trích dẫn Gửi bởi Nam Tước
    HĐ bán lẻ bạn có quyền lập phiếu chi để chi tiền cho người đi mua. Nhưng HĐ bán lẻ đ1o không tính vào chi phí của DN được. bạn lưu ý, mua hàng thì yêu cầu người bán lập HĐ GTGT cho mình.
    HĐ bán lẻ sao không tính vào chi phí doanh nghiệp được anh Tước, nếu nó phục vụ hoạt động cho SXKD của doanh nghiệp thì vẫn đưa bình thường, nhưng vì nó không đáp ứng quy định hóa đơn chứng từ với thuế nên không tính vào chi phí tính thuế.

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    HĐ bán lẻ sao không tính vào chi phí doanh nghiệp được anh Tước, nếu nó phục vụ hoạt động cho SXKD của doanh nghiệp thì vẫn đưa bình thường, nhưng vì nó không đáp ứng quy định hóa đơn chứng từ với thuế nên không tính vào chi phí tính thuế.
    Khi Quyết Toán thuế TNDN có phần "Chi phí không có HĐ, chứng từ hợp lệ" nữa đó Linh_suchuoi. Bị loại ra nhé, cứ cuối năm làm quyết toán mừ giữ nguyên rùi bị Thanh tra sẽ lòi ra ngay thôi.

Theo nguyên tắc kế toán tất cả các NVKT phát sinh đều phải ghi nhận, bạn lập phiếu chi bình thường nhưng chỉ đưa vào CP kế toán, ko đưa vào CP tính thuế.........

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Theo nguyên tắc kế toán tất cả các NVKT phát sinh đều phải ghi nhận, bạn lập phiếu chi bình thường nhưng chỉ đưa vào CP kế toán, ko đưa vào CP tính thuế.
    bạn vẫn vít phiếu chi bình thường, nhưng ko được đưa vào chi phí nếu số tiền từ 100k trở lên:demtien:

Không được coi là chi phí thì làm sao có trong hệ thống SS mà đánh PC được

Trích dẫn Gửi bởi stylehv78
    Không được coi là chi phí thì làm sao có trong hệ thống SS mà đánh PC được
    Được

Không được coi là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN nhưng được coi là chi phí kế toán.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối