Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Nộp thuế theo Pp trực tiếp thì giá vốn của hàng mua vào(Hóa đơn thông thường)sẽ được trừ như thế nào

Chào anh chị em muốn hỏi anh chị là khi nộp thuế theo Phương pháp trực tiếp thì giá vốn của hàng mua vào(Hóa đơn thông thường)sẽ được trừ như thế nao VD em mua thiết bị âm thanh đơn giá mua vào 10tr (mặt hàng này chụi thuế 10%)Nhưng hóa đơn mua vào là hóa đơn thông thường. cửa hàng em bán ra cũng là hóa đơn thông thường và giá bán 12tr vậy thuế phải nộp cho cơ quan thúê là bao nhiêu và cách tính như thế nào !!!. Bà con cô bác giúp em vơi.

Ðề: Nộp thuế theo Pp trực tiếp thì giá vốn của hàng mua vào(Hóa đơn thông thường)sẽ được trừ như thế

Nộp thuế theo pp trực tiếp thì thuế phải nộp cho cơ quan thuế được tính dựa vào giá trị gia tăng.
    theo Vd của bạn nhé:
    mua hàng hóa:-(giá mua thiết bị 10triệu= giá thanh toán đã bao gồm thuế 10%)
    Nợ Tk 1561: 10tr
    có tk 111 or 112or 331: 10tr
    khi bán ra:giá bán 12tr thu = tien mat
    Nợ Tk 111: 12tr
    có TK 511:12tr
    đồng thời ghi bút tóan:
    N 632: 10tr
    C 156: 10tr
    sau đó bạn đi tính giá trị gia tăng để xác định số thuế phải nộp:
    GTGT: 12tr - 10tr= 2tr
    thuế GTGT : 2trx10%(giả sử thuế gtgt là 10% trên giá trị gia tăng)
    cách tính giá trị gia tăng bạn nào cho ý kiến nhé!
    Thân!

Ðề: Nộp thuế theo Pp trực tiếp thì giá vốn của hàng mua vào(Hóa đơn thông thường)sẽ được trừ như thế

Cho mình hỏi thêm là cách tính thì như vậy rồi nhưng khi hạch toán phần thuế GTGT phải nộp bạn hạch toán thế nào? Ghi giảm doanh thu phải không? Cuối tháng làm 1 lần hay ghi giảm Doanh thu ngay mỗi lần ghi nhận doanh thu? Hay thế nào khác?

Trích dẫn Gửi bởi quytanda41
    Chào anh chị em muốn hỏi anh chị là khi nộp thuế theo Phương pháp trực tiếp thì giá vốn của hàng mua vào(Hóa đơn thông thường)sẽ được trừ như thế nao VD em mua thiết bị âm thanh đơn giá mua vào 10tr (mặt hàng này chụi thuế 10%)Nhưng hóa đơn mua vào là hóa đơn thông thường. cửa hàng em bán ra cũng là hóa đơn thông thường và giá bán 12tr vậy thuế phải nộp cho cơ quan thúê là bao nhiêu và cách tính như thế nào !!!. Bà con cô bác giúp em vơi.
    bạn à,khi tính trực thuế trựctiếp thì thuế đó sẽ được tính vào giá vốn hàng bán luôn(tính vào giá mua)và khi tính thuế thì sẽ tính trên giá trị tăng thêm trực tiếp