Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Tổng Chi phi

Tổng Chi phi

Mọi người ơi cho mình hỏi với: để biết được tổng chi phí trong 1 năm thì mình nhìn vào tổng tk 642 có đúng k? nhưng mình vẫn thắc mắc là giả sử trong năm đó bên mình đang đầu tư dài hạn thì 1 số cp cho vào 242 khi mà tính tổng CP trong năm mình có phải cộng cả 242 vào k ?
    Một câu hỏi nữa là: khi cầm 1 báo cáo tài chính trong tay để nhận biết đc doanh nghiệp đó lãi hay lỗ, chi phí là bao nhiêu ? thì mình nhìn vào chỉ tiêu lợi nhuận sau thuế của Bảng KQHĐKD, có phải như vậy k các bạn?
    Các bạn nào dành về BCTC mách cho mình với. mình mới vào nghề nên nhiều cái chưa biết lắm. mà mình cũng k có bạn bè làm KT để hỏi nên đc tham gia diễn đàn mình thấy giúp ích cho mình nhiều.
    Rất cảm ơn mọi người ĐÃ, ĐANG VÀ SẼ GIÚP ĐỠ MÌNH ....!!!!!

Ðề: Tổng Chi phi

Để biết đc tổng chi phí của 1 năm thì ko chỉ nhìn trên mỗi TK 642 đâu bạn ạ.nó có thể bao gồm nhiều khoản khác.như bạn bảo là chi phí lớn cần phân bổ trên TK 242, hoặc là những chi phí ko có hoá đơn chứng từ , hay trên TK 632 chẳng hạn, là số tiền bạn đã bỏ ra (bao gồm các khoản chi phí như vận chuyển, bốc dỡ)...635 hay 811 cũgn là những TK phản ánh chi phí mà bạn.
    Khi cầm 1 bản BCTC trên tay thì bạn phải xét ở nhiều yếu tố.
    Báo cáo kqkd chỉ phản ánh trong năm đó thôi còn Bảng cân đối kế toán mới phản ánh qua các năm bạn nhé!