Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

hạch toán hóa đơn chi phí như thế nào

Mình có vấn đề như thế này,

Ví dụ: hóa đơn chi phí của tháng 12 và trả tiền mặt đúng ngày xuất hóa đơn luôn, nhưng ko hạch toán vào tháng 12 mà chuyển sang hạch toán trong tháng 1, thì trong tháng 1 mình hạch toán như thế nào? Mong các anh /chị giúp với...

Cám ơn rất nhiu

Ðề: hạch toán hóa đơn chi phí như thế nào

Theo mình tháng 1 không hạch toán gì cả, trên hóa đơn và phiếu chi của tháng 12 là của tháng 12 không thể đưa sang tháng 1. Vì vậy BTC mới cho mình 3 tháng để lập báo cáo mà.

Thanh toán tháng 12, thì khi có phiếu chi, chứng từ thì mình phải hạch toán và ghi sổ rùi...

Theo mình thì cứ hạc toán bình thường. Nếu chưa hạch toán tháng 12 thì tháng 1 vẫn hạch toán bình thường vì có những hoá đơn mua từ tháng trước nhưng tháng sau mới có hoá đơn mà. Vẫn DK bình thường: N152,156.../C111,112.

Như nếu tiền đã trả trog tháng 12 mà t1 mình hạch toán N152/C111 thì tiền mặt sẽ không đúng thì thế nào nhỉ

Trích dẫn Gửi bởi longtieu
    Như nếu tiền đã trả trog tháng 12 mà t1 mình hạch toán N152/C111 thì tiền mặt sẽ không đúng thì thế nào nhỉ
    Nếu HĐ tháng 12 mà chưa hạch toán thì tháng 1 em mới hạch toán chi phí cũng được.
    Tháng 12 khi em trả tiền:
    Nợ 331
    Có 111
    Tháng 1 em hạch toán chi phí
    Nợ 641/642/627...
    Nợ 1331
    Có 331
    Nhưng đừng để tình trạng này xảy ra thường xuyên quá, nó làm kết quả kinh doanh từng thời điểm không chính xác

Thân