Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: Chi phí tài chính

Chi phí tài chính

Các bạn ơi.Theo mình được biết thu nhập cá nhân từ cho vay lãi cũng phải nộp thuế.Đvị mình đã làm hợp đồng vay tư nhân thì khoản lãi phải trả hàng tháng cho tư nhân ( VD: Lãi phải trả cho bà Hà 1 tháng là 50tr đồng),mình có phải nộp thuế TNCN thay họ k?( Vì các cá nhận đó chưa mở mã số thuế)

Ðề: Chi phí tài chính

Trích dẫn Gửi bởi Thu_hang07
    Các bạn ơi.Theo mình được biết thu nhập cá nhân từ cho vay lãi cũng phải nộp thuế.Đvị mình đã làm hợp đồng vay tư nhân thì khoản lãi phải trả hàng tháng cho tư nhân ( VD: Lãi phải trả cho bà Hà 1 tháng là 50tr đồng),mình có phải nộp thuế TNCN thay họ k?( Vì các cá nhận đó chưa mở mã số thuế)
    thu nhập này của bà Hà thì bà ý phải tự đăng ký MST với cục thuế hoặc chi cục thuế để nộp chứ cty bạn sao lại nộp thay bà ý trong khi khoản vay này có hợp đồng đầy đủ. Bạn nói bà ý lên thuế đăng ký MST, hàng tháng chỉ kê khai thôi chứ chưa phải nộp thuế vì TT27/2009/TT-BTC ngày 06/02/2009 thì thuế TNCN đc giãn thời hạn nộp đến hết ngày 31/05/2009.

Ðề: Chi phí tài chính

Trích dẫn Gửi bởi Thu_hang07
    Bạn nói "bà Hà" làm Hồ sơ đăng ký thuế.

- Tờ khai đăng ký thuế theo mẫu số 01/ĐK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư 84/2008.
    - Bản sao chứng minh thư nhân dân hoặc hộ chiếu.
    TT84/2008 :

1. Khấu trừ thuế là việc tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện tính trừ số thuế phải nộp vào thu nhập của đối tượng nộp thuế trước khi trả thu nhập.

1.2.2. Khấu trừ thuế đối với thu nhập từ đầu tư vốn
    Trước mỗi lần trả lợi tức, cổ tức cho cá nhân đầu tư vốn, các tổ chức có trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân. Số thuế khấu trừ được xác định bằng lợi tức, cổ tức mỗi lần trả nhân (x) với thuế suất 5% .
    Bạn tham khảo thêm TT27/2009 TẠI ĐÂY để rõ thêm về "Giãn nộp thuế TNCN".
    Thân !!!