Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Chi phí mua phần mềm máy tính ĐK ntn?

Ðề: Chi phí mua phần mềm máy tính ĐK ntn?

phần mềm này bạn cho vào TSCĐ chứ, nhiều thé cơ mà. Làm sao cho vào chi phí đc. Ai cho vào chi phí: Giơ tay lên???????????????/.
    heee. CHo vào TSCĐ vô hình bạn nhá.

Trích dẫn Gửi bởi namlun
    Chúc mừng năm mới cả nhà nha!
    Mình mới mua phần mềm Office giá 450.00 USD. Mình ko muốn cho vào 242 và phân bổ mà muốn cho thẳng vào chi phí. Nhưng ko biết nên cho vào TK6427 hay TK 6428 hay TK 6422 hay TK6423?
    Giúp mình với.:lala:
    CP dụng cho bộ phận nào bạn đưa vào CP bộ phận đó và phân bổ theo thời gian có ích => bạn ko thể đưa hết vào CP trong 1 tháng được mà phải phân bổ dần, nếu là dùng cho BP quản lý thì đưa vào 6428 trong trường hợp ko đủ điều kiện là TSCĐ vô hình!! nếu >=10tr & đủ các Đk là TSCD thì đưa vào 2135 phân bổ 3-8 năm theo QD206 :mua:

Trích dẫn Gửi bởi namlun
    Chúc mừng năm mới cả nhà nha!
    Mình mới mua phần mềm Office giá 450.00 USD. Mình ko muốn cho vào 242 và phân bổ mà muốn cho thẳng vào chi phí. Nhưng ko biết nên cho vào TK6427 hay TK 6428 hay TK 6422 hay TK6423?
    Giúp mình với.:lala:
    Dùng cho bộ phận nào thì hạch toán vào bộ phận đó. Tk 242: nếu thời thời gian phân bổ trên 12 tháng . Tk 142 :nếu trong vòng 12 tháng.

Trích dẫn Gửi bởi CHT
    phần mềm này bạn cho vào TSCĐ chứ, nhiều thé cơ mà. Làm sao cho vào chi phí đc. Ai cho vào chi phí: Giơ tay lên???????????????/.
    heee. CHo vào TSCĐ vô hình bạn nhá.
    Tui dơ tay nè, có 450USD thì đưa vào chi phí là đúng rồi (chi phí trả trước í) phân bổ dần vào TK 642.8:xinloinhe:

úi nhầm
    xin lỗi cả nhà
    tưởng 450.000 USD
    xin lỗi nhá
    đúng rùi chưa đủ ĐK ghi nhận TSCĐ
    cho vào CHi phí 642 ....gì thì tùy
    không quan trọng cái đó

Sorry!

Chi phí phát sinh mà liên quan đến nhiu kỳ thì bạn cho vào 242, or 142 để phân bổ dần.
    Chi phí này theo mình bạn nên cho vào 242 phân bỏ tối đa 3 năm. Vì đây là phần mềm dùng cho máy tính, và đc sử dụng trong nhiều kỳ.
    Bạn cho thẳng vào 642 luôn e là không ổn. ==> xếp vào tội đội chi phí lên đầu.
    hee.