Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Tiền phạt cho cty vận chuyển

Ðề: Tiền phạt cho cty vận chuyển

Trích dẫn Gửi bởi warm_heart
    Cty em là cty thương mại và vận chuyển, hầu hết tháng nào cty em cũng có biên lai phạt như : chạy quá tốc độ, chở quá trọng lượng, lấn tuyến. Những biên lai tiền phạt đó có thể đưa vào chi phí hợp lý của cty hok?
    Thanks!
    Theo TT134 thì Ko tính vào CP các loại tiền phạt vi phạm giao thông, phạt chế độ đăng ký KD, phạt chế độ kế toán - thống kê, phạt vi phạm PL thuế, các khoàn phạt vi phạm hành chính PL thuế theo quy định của PL.
    * Tóm lại chỉ các khoản phạt dân sự hoặc thỏa thuận giữa 2 bên như thanh toán chậm, vi phạm hợp đồng.... là được đưa vào CP còn lại là loại tất khi quyết toán thuế TNDN!! => vậy trường hợp của em làm theo bác Nài nhé Warm :341:

Trích dẫn Gửi bởi warm_heart
    Cty em là cty thương mại và vận chuyển, hầu hết tháng nào cty em cũng có biên lai phạt như : chạy quá tốc độ, chở quá trọng lượng, lấn tuyến. Những biên lai tiền phạt đó có thể đưa vào chi phí hợp lý của cty hok?
    Thanks!
    Không thể đưa vào chi phí hợp lí của công ty đc đâu bạn ah. Theo mình nếu như công ty bạn phải thanh toán các hoá đơn đó thì nên đưa vào Nợ TK418 hoặc 421/ Có TK111,112.
    :demtien:

Trích dẫn Gửi bởi phamngocthom
    Không thể đưa vào chi phí hợp lí của công ty đc đâu bạn ah. Theo mình nếu như công ty bạn phải thanh toán các hoá đơn đó thì nên đưa vào Nợ TK418 hoặc 421/ Có TK111,112.
    :demtien:
    Sao lại là 418 rồi 421 nữa bạn ?

Trích dẫn Gửi bởi Nam Tước
    Chưa chắc.
    Biết đâu tài xế nhận chở thêm hàng dọc đường rồi sao (trường hợp này thường xảy ra khi vận chuyển hàng Bắc Nam bằng xe tải trọng lớn).
    Lúc đó không biết là lỗi của DN hay lỗi của tài xế đấy bạn.
    Hi, trường hợp này thì ai sai người đó chịu thôi nhỉ. :xinloinhe:
    Mình ĐK như trên nếu có gì sai mong cả nhà góp ý nhé. Rất mong nhận được ý kiến đóng góp của cả nhà. :bephuthuy:

Nếu là doanh nghiệp vận chuyển thì thường có xây dựng quy chế hoạt động của xe và tái xế. nên căn cứ vào đ1o mà xử lý từng trường hợp vi phạm mà thôi.
    Hình như đi lệch mụch đích của chủ đề.