Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Chi phí ko có hóa đơn

Các loại chi phí ko có chứng từ hợp lý hợp lệ trong các quý, mình ko loại ra khi hạch toán thuế TNDN quý mà có thể cộng dồn lại đến cuối năm mới loại ra có được ko? Anh chị và các bạn giải đáp giúp mình nhé

Ðề: Chi phí ko có hóa đơn

Trích dẫn Gửi bởi BIN
    Các loại chi phí ko có chứng từ hợp lý hợp lệ trong các quý, mình ko loại ra khi hạch toán thuế TNDN quý mà có thể cộng dồn lại đến cuối năm mới loại ra có được ko? Anh chị và các bạn giải đáp giúp mình nhé
    Cuối năm khi Quyết toán nhớ loại ra là Ok Bin :cheers1:

Trích dẫn Gửi bởi BIN
    MÌnh nghĩ nên, loại ra từng quý, vì bây giờ QT và nộp thuế theo quý mà, vd: QI cty của Bin phải nộp thuế TNDN là 2tr (trong đó có cả những chi phí không hợp lý -> tăng hay giảm cũng đều liên quan đến thuế TNDN của quý đó). Tốt nhất sau mỗi quý hãy loại bỏ những chi phí ko hợp lý ngay trong từng quý

Trích dẫn Gửi bởi Dê cụ
    MÌnh nghĩ nên, loại ra từng quý, vì bây giờ QT và nộp thuế theo quý mà, vd: QI cty của Bin phải nộp thuế TNDN là 2tr (trong đó có cả những chi phí không hợp lý -> tăng hay giảm cũng đều liên quan đến thuế TNDN của quý đó). Tốt nhất sau mỗi quý hãy loại bỏ những chi phí ko hợp lý ngay trong từng quý
    Cái màu đỏ có phải "quyết toán" ko vậy dê
    Tờ khai thuế TNDN tạm tính quý chỉ là "tạm tính" thôi, cuối năm phải quyết toán nữa mà. Do vậy mình nghĩ cứ để dồn lại cuối năm loại ra cũng đc.

Trích dẫn Gửi bởi BIN
    Tờ khai tạm tính quý đó em, em cứ đưa các khoản làm tăng thu nhập chịu thuế vào mục 3 đó nhé, từng quý làm cho dễ nhé .
    THân chào

Theo mình thì làm tháng nào dứt điểm tháng đó cho khỏe, dồn lại cuối năm mới tách ra thì mệt lắm, mất công theo dõi vả lại còn nhiều vấn đề khác liên quan nữa bạn ah, tới lúc đó chỉnh ko kịp.

Trích dẫn Gửi bởi pttd2007
    Theo mình thì làm tháng nào dứt điểm tháng đó cho khỏe, dồn lại cuối năm mới tách ra thì mệt lắm, mất công theo dõi vả lại còn nhiều vấn đề khác liên quan nữa bạn ah, tới lúc đó chỉnh ko kịp.
    Biết là sẽ mệt nên mỗi tháng mình làm luôn cái bảng kê các chi phí đó ra ^_^
    để cuối năm đỡ mất công.
    Cũng muốn làm quý nào ra quý đó lắm chứ, nhưng vì lí do tế nhị mà dân trong nghề ai cũng biết là gì đấy^_^, nên muốn tham khảo ý kiến thêm của ace để đảm bảo là mình vẫn đang "sống và làm việc theo PL"^_^

[QUOTE="BIN"]Biết là sẽ mệt nên mỗi tháng mình làm luôn cái bảng kê các chi phí đó ra :cheers1:

Thân chào !

Minh nghĩ là Bin nên loại ra theo từng Quý thì tiện hơn trong việc theo dõi chứng từ. Phòng khi cuối năm nhiều việc BIN quên luôn đó.

Trích dẫn Gửi bởi Hello Kitty
    Minh nghĩ là Bin nên loại ra theo từng Quý thì tiện hơn trong việc theo dõi chứng từ. Phòng khi cuối năm nhiều việc BIN quên luôn đó.
    Trường hợp cty có nhiều nghiệp vụ phát sinh thì có thể quên chứ cty có ít nghiệp vụ phát sinh thì chắc là không quên đâu bạn [you] nhỉ! :smilielol5:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối