Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Ðề: hàng tặng dùng thử

khách hàng không đồng ý xuất hóa đơn. Vậy có cách nào để đưa vào chi phí không? (nếu mỗi khách hàng xuất 1 hd thì phiền lắm).

Trích dẫn Gửi bởi pttd2007
    khách hàng không đồng ý xuất hóa đơn. Vậy có cách nào để đưa vào chi phí không? (nếu mỗi khách hàng xuất 1 hd thì phiền lắm).
    Cái này là Cty bạn tặng khách hàng thì cty bạn phải xuất hóa đơn chứ ai xuất cho bạn nữa. Nếu giá trị <100.000 và khách hàng ko muốn lấy hóa đơn thì bạn có thể làm bảng kê để tổng hợp rồi xuất hóa đơn theo từng ngày

vậy mình tổng hợp thành 1 hóa đơn ko vấn đề gì hả? Ghi tên một người nào đó cũng dc hả?

Ta làm một bẳng kê bán lẻ cuối tháng ghi vào một hóa đơn là ok thôi mà. Tui cũng đang làm cho một cty kinh doanh sữa cũng vậy thôi nếu mà viết hóa đơn cho bạn nói hì môi ngày phải 2 quyển

Trích dẫn Gửi bởi pttd2007
    vậy mình tổng hợp thành 1 hóa đơn ko vấn đề gì hả? Ghi tên một người nào đó cũng dc hả?
    Xem ra chủ đề này nhà mình cũng vẫn chưa ngã ngũ. Thôi thì hôm nay thứ 7 điều kiện làm việc cũng đc space chút xíu mình tranh thủ viết ra cho bạn và giải quyết tình huống cho bạn luôn.

+ Theo TT 32/2007/TT-BTC quy định thì trường hợp khuyến mãi hàng hóa cho khách hàng thì phải lập HĐ GTGT cho hàng KM và trên HĐ GTGT phải ghi rõ là hàng tặng khách hàng không thu tiền. Và hạch toán hàng KM.

Nợ TK 632
    Có TK 156,155

Nợ TK 641
    Có TK 512,511
    Có TK 331

+ Trường hợp bạn bán lẻ thì lập bảng kê cuối ngày xuất 1 lần HĐ GTGT cho hàng bán lẻ và cũng gộp chung hàng KM một lần để xuất HĐ GTGT theo HĐ GTGT đã xuất cho hàng bán.

+ Việc lập HĐ GTGT cho hàng KM nhằm mục đích thu lại thuế GTGT của nhà nước cũng như quản lý việc KM hàng hóa của DN. Làm căn cứ để đưa các chi phí KM vào chi phí hợp lý trong tỷ lệ nhất định đã quy định của NN.

Thân chào bạn!