Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Về hoá đơn thuế GTGT

Dear all!

Mọi người cho em hỏi một chút
    Trên hoá đơn GTGT mua vào, bên xuất hoá đơn có chênh lệch một chút tiền thuế do lấy làm tròn. Khi em kê khai thuế. Số tiền thuế trên hoá đơn và trên bảng kê mua vào ko giống nhau. Như vậy em phải làm sao ạ. Phần chênh lệch ấy phải xử lý thế nào? Bác nào biết giúp em với ạ

Ðề: Về hoá đơn thuế GTGT

Trích dẫn Gửi bởi ngat_pro
    Dear all!

Mọi người cho em hỏi một chút
    Trên hoá đơn GTGT mua vào, bên xuất hoá đơn có chênh lệch một chút tiền thuế do lấy làm tròn. Khi em kê khai thuế. Số tiền thuế trên hoá đơn và trên bảng kê mua vào ko giống nhau. Như vậy em phải làm sao ạ. Phần chênh lệch ấy phải xử lý thế nào? Bác nào biết giúp em với ạ
    Bạn có thể điều chỉnh tiền hàng nhưng không được phép điều chỉnh tiền thuế. Bạn phải kê khai tiền thuế chính xác như trong hóa đơn còn tiền hàng có thể điều chỉnh sao cho tổng giá trị của hóa đơn khi kê khai không thay đổi.

Tiền thuế kê trên tờ khai > tiền thuế trên hóa đơn thì bạn phải làm tờ khai điều chỉnh.
    Tiền thuế kê trên tờ khai < tiền thuế trên hóa đơn thì phần chênh lệch bạn đưa vào TK811

- Nếu số chênh lệch quá lớn -> Bạn Y/C bên bán xuất lại hoặc điều chỉnh hóa đơn tránh hệ lụy ko mong muốn.
    - Nếu số chênh lệch nhỏ trong giới hạn cho phép khi kê khai trên HTKK ko báo đỏ -> bạn kê theo số ghi trên hóa đơn đồng thời hạch toán TK 1331 trên sổ sách cũng như công nợ sao cho trùng khớp mà ko cần điều chỉnh!

thế nếu kê phần đó trong phần mềm kế toán thì sao hả bác. nhiều phần mềm chỉ nhập phần đơn giá, số lượng nó tự nhảy thành tiền và thuế. Như thế mình xử lý chênh lệch kiểu gì ạ?

---------- Post added at 03:52 ---------- Previous post was at 03:50 ----------

Cái này nó lệch có mấy đồng hoặc mấy chục đồng thôi ạ. không nhiều đâu. tức là trên HTKK mình có thể sửa phần thuế sao cho đúng với phần thuế trên hoá đơn.
    Vậy còn nếu trên phần mềm kế toán thì sao ạ. em đang dùng misa

---------- Post added at 04:19 ---------- Previous post was at 03:52 ----------

Bên em có cái hoá đơn đâu vào như thế này:
    TH1: Số lượng: 96 , Đơn giá: 428.571 => Thành tiền: 41.142.816, thuế suất 5% (tiền thuế bên ấy lại tính là: 2.057.184 (đúng ra phải là 2.057.141)) => Tổng tiền hàng: 43.200.000. Như thế này em phải xử lý làm sao ạ.
    TH2: Số lượng: 240, Đơn giá 23.272,72 => Thành tiền 5.585.455 (đúng ra là: 5.585.453), thuế 10% (Tiền thuế: 558.545) => Tổng tiền hàng: 6.144.000 (bị lệch mất mấy đồng). Cái này em phải xử lý sao ạ?

Các bác giúp em với. em mới ra trường. Kinh nghiệm xử lý hoá đơn ko có. mà công ty em lại mới thành lập. Em cảm ơn mọi người nhiều

Theo mình:
    TH1: Nói vơi bên BH phải xuất hóa đơn,vì số chênh lệch là quá lớn : 40đ
    TH2: khai thuế bình thường: tiền thuế là: 558.545 và tiền hàng: 5.585.455

TH2 số tiền hàng bị lệch mất mấy đồng đấy ạ. như thế cũng ảnh hưởng tới thuế. vậy có sao không ạ?

Trích dẫn Gửi bởi ngat_pro
    thế nếu kê phần đó trong phần mềm kế toán thì sao hả bác. nhiều phần mềm chỉ nhập phần đơn giá, số lượng nó tự nhảy thành tiền và thuế. Như thế mình xử lý chênh lệch kiểu gì ạ?

---------- Post added at 03:52 ---------- Previous post was at 03:50 ----------

Cái này nó lệch có mấy đồng hoặc mấy chục đồng thôi ạ. không nhiều đâu. tức là trên HTKK mình có thể sửa phần thuế sao cho đúng với phần thuế trên hoá đơn.
    Vậy còn nếu trên phần mềm kế toán thì sao ạ. em đang dùng misa

---------- Post added at 04:19 ---------- Previous post was at 03:52 ----------

Bên em có cái hoá đơn đâu vào như thế này:
    TH1: Số lượng: 96 , Đơn giá: 428.571 => Thành tiền: 41.142.816, thuế suất 5% (tiền thuế bên ấy lại tính là: 2.057.184 (đúng ra phải là 2.057.141)) => Tổng tiền hàng: 43.200.000. Như thế này em phải xử lý làm sao ạ.
    TH2: Số lượng: 240, Đơn giá 23.272,72 => Thành tiền 5.585.455 (đúng ra là: 5.585.453), thuế 10% (Tiền thuế: 558.545) => Tổng tiền hàng: 6.144.000 (bị lệch mất mấy đồng). Cái này em phải xử lý sao ạ?

Các bác giúp em với. em mới ra trường. Kinh nghiệm xử lý hoá đơn ko có. mà công ty em lại mới thành lập. Em cảm ơn mọi người nhiều
    Trên HTKK :
    TH1 : Bạn cứ nhập doanh thu trước thuế 41.142.816, 5% thuế suất, sau đó nhập lại tiền thuế : 2.057.184. Lệch 43 đồng nhưng k sao hết HTKK cũng k báo đỏ.
    TH 2: TT: 5.585.455, thuế 10% , sau đó nhập lại tiền thuế 558.545.
    Trên Misa, Mình cũng đang dùng phần mền misa. trên đó cũng cho phép sửa lại tiền thuế đó bạn. bạn cứ sửa sao cho khớp với tờ khai về thành tiền, tiền thuế, tổng thanh toán là được. TH này của bạn Misa sẽ nhảy lại đơn giá, đơn giá nhập chỉ sai chút xút thui, không sao cả.