Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Ðề: Phân bổ công cụ dụng cụ

Trích dẫn Gửi bởi hoanghuong
    bên mình mua máy tính, m HT vào N153/C111 sau đó phân bổ N242/C153. Cần phải phân bổ trong bao lâu các bạn, bên m chưa có doanh thu.M có thể HT luôn là N642/C111 ko ?
    Mua công cụ dụng cụ, có hóa đơn không, giá trị bao nhiêu, có thể phân bổ như sau
    Nợ TK 642
    Nợ TK 133
    Có TK 111
    Không thấy thuế ở đâu cả.
    Nếu không đưa vào hết, tiến hành phân bổ
    Nợ TK 242
    Nợ TK 133
    Có TK 111
    Hàng kỳ tiến hành phân bổ giá trị
    Nợ TK 642
    Có TK 242
    thân chào

có HD trị giá 16 triệu. Mình định HT luôn vào 642 nhưng có người bảo như vậy thì khi quyết toán xẽ bị bỏ ra. Phải HT vào 153. Cho mình hỏi là nếu phân bổ thì phải phân bổ trong bao lâu.

bên mình mua máy tính, m HT vào N153/C111 sau đó phân bổ N242/C153. Cần phải phân bổ trong bao lâu các bạn, bên m chưa có doanh thu.M có thể HT luôn là N642/C111 ko ?
    Dựa vào thời gian sử dụng để xác định thời gian phân bổ, bạn có thể Pbổ trong 2 năm là hợp lý

có HD trị giá 16 triệu. Mình định HT luôn vào 642 nhưng có người bảo như vậy thì khi quyết toán xẽ bị bỏ ra. Phải HT vào 153. Cho mình hỏi là nếu phân bổ thì phải phân bổ trong bao lâu.
    Bạn có thể HT:
    N 2422
    N 133
    C 111
    Hàng kỳ tiến hành phân bổ:
    N 642
    C 2422
    Bạn có thể phân bổ trong 2 năm.

Nếu bài bản bạn HT như sau:
    + Nhập kho CCDC: 153/111
    + Xuất kho CCDC: 242/153 (Phân bổ dài hạn do MT TGSD > 1 năm)
    + Lập bảng phân bổ CCDC dài hạn trình GD duyệt. Đồng thời bạn HT: 642/242 theo từng kỳ. Giá trị HT bạn lấy theo từng kỳ trong bảng phân bổ (Bảng phân bổ bạn lập từ khi băt đầu phân bổ và theo dõi trong các kỳ như bảng KH TSCĐ).
    Mình đưa ra ý kiến của riêng mình để bạn tham khảo, nếu ai có cách hay hơn thì Post cho mọi người cùng học hỏi. Thân chào.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Thông thường MT có giá trị 8-9tr và thời hạn SD của nó được Phân bổ trong khoảng thời gian: 2-4 năm.

nhân tiện cho mình hỏi trong trường hợp này thì ĐK ntn? phân xưởng sản xuất báo hỏng 1 CCDC (loại phân bổ 2lần), trị giá xuất dùng 8 triệu, bắt người sử dụng bồi thường 2triệu.(N627/C142:4triệu; sau đó báo hỏng phân bổ N627,N1388:2triệu/C142:4triệu) mình ĐK như vậy có được không? Thanks các bác nhìu nhìu!!!

Trích dẫn Gửi bởi missdallat
    nhân tiện cho mình hỏi trong trường hợp này thì ĐK ntn? phân xưởng sản xuất báo hỏng 1 CCDC (loại phân bổ 2lần), trị giá xuất dùng 8 triệu, bắt người sử dụng bồi thường 2triệu.
    (Lần đầu phân bổ N627/C142:4triệu;
    sau đó báo hỏng phân bổ
    N627:2tr
    N1388:2tr
    C142:4tr)
    mình ĐK như vậy có được không? Thanks các bác nhìu nhìu!!!
    ĐK vậy là được rồi.
    Thân !!!

Trích dẫn Gửi bởi missdallat
    nhân tiện cho mình hỏi trong trường hợp này thì ĐK ntn? phân xưởng sản xuất báo hỏng 1 CCDC (loại phân bổ 2lần), trị giá xuất dùng 8 triệu, bắt người sử dụng bồi thường 2triệu.(N627/C142:4triệu; sau đó báo hỏng phân bổ N627,N1388:2triệu/C142:4triệu) mình ĐK như vậy có được không? Thanks các bác nhìu nhìu!!!
    Nếu CCDC bị hỏng khi mua vào thuộc loại có thuế GTGT đầu vào đã khấu trừ thì bạn phải giảm khấu trừ theo Giá trị thiệt hại bồi thường: thêm định khoản:

Nợ 1388: 2triệu*thuế suất GTGT CCDC.
    Có 133

TT 32/2007/TT-BT về thuế GTGT quy định:
    "c.4- Thuế GTGT đầu vào hàng hoá, tài sản cố định mua vào bị tổn thất, bị hỏng do thiên tai, hoả hoạn, tai nạn bất ngờ, mất trộm nếu xác định được tổ chức, cá nhân có trách nhiệm phải bồi thường thì thuế GTGT đầu vào của số hàng hoá này được tính vào giá trị hàng hoá tổn thất phải bồi thường, không được khấu trừ."

Máy vi tính có HĐ 16tr thì đc coi là TSCĐ rồi bạn ạh, phải đưa vào TK 211 rồi tính & trích khấu hao hàng tháng chứ sao lại đưa vào TK 153. Theo KHUNG THỜI GIAN SỬ DỤNG CÁC LOẠI TÀI SẢN CỐ ĐỊNH thì máy vi tính có thời gian khấu hao tối thiểu là 3 năm nhưng thông thường để thu hồi vốn nhanh thì các cty phân bổ trong 2 năm.
    Hạch toán:

Mua máy vi tính có HĐ GTGT:
    N 211
    N 1331
    C 111
    hàng tháng trích khấu hao:
    N 641/642
    C 214
    thanh lý TSCĐ:
    N 811 (g.trị còn lại)
    N 214 (giá trị đã khấu hao)
    C 211 (nguyên giá)