Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Lãi tiền gửi trước và trong giai đoạn đầu tư.

Mọi người giúp mình với, mình đang băn khoăn ko biết khoản lãi tiền gửi trước và trong giai đoạn đầu tư (công ty đang quá trình xây dựng chứ chưa hoạt động) thì cho vào tài khoản nào ạh ? Nếu cho vào 515 thì cuối kỳ kết chuyển ra sao ? Và trong quá trình xây dựng này (khoảng 3 năm) thì mình được hoàn thuế VAT luôn hay phải đợi khi công trình hoàn thành (chuyển qua tài sản) đưa vào sử dụng ?

Ðề: Lãi tiền gửi trước và trong giai đoạn đầu tư.

Trích dẫn Gửi bởi monkeyboy
    Mọi người giúp mình với, mình đang băn khoăn ko biết khoản lãi tiền gửi trước và trong giai đoạn đầu tư (công ty đang quá trình xây dựng chứ chưa hoạt động) thì cho vào tài khoản nào ạh ? Nếu cho vào 515 thì cuối kỳ kết chuyển ra sao ? Và trong quá trình xây dựng này (khoảng 3 năm) thì mình được hoàn thuế VAT luôn hay phải đợi khi công trình hoàn thành (chuyển qua tài sản) đưa vào sử dụng ?
    lãi tiền gửi thì cho vào 515 chứ còn đâu hả em
    Cuối kỳ cứ kết chuyển qua 911 như 511

Thông tư 32/2007/TT-BTC:
    Đối với cơ sở kinh doanh đầu tư mới đã đăng ký kinh doanh, đăng ký nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế đang trong giai đoạn đầu tư, chưa đi vào hoạt động, chưa phát sinh thuế đầu ra, và thời gian đầu tư từ một năm trở lên thì cơ sở kinh doanh vẫn phải lập tờ khai thuế hàng tháng và được xét hoàn thuế đầu vào theo từng năm dương lịch.

nếu công ty đã đầu tư trên 1 năm thì có thể bắt đầu tiến hành thủ tục hoàn thuế

Trích dẫn Gửi bởi Rainy
    lãi tiền gửi thì cho vào 515 chứ còn đâu hả em
    Cuối kỳ cứ kết chuyển qua 911 như 511

Thông tư 32/2007/TT-BTC:
    Đối với cơ sở kinh doanh đầu tư mới đã đăng ký kinh doanh, đăng ký nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế đang trong giai đoạn đầu tư, chưa đi vào hoạt động, chưa phát sinh thuế đầu ra, và thời gian đầu tư từ một năm trở lên thì cơ sở kinh doanh vẫn phải lập tờ khai thuế hàng tháng và được xét hoàn thuế đầu vào theo từng năm dương lịch.

nếu công ty đã đầu tư trên 1 năm thì có thể bắt đầu tiến hành thủ tục hoàn thuế
    Cảm ơn anh, như vậy anh cho em hỏi thêm là cuối năm mình vẫn phải làm báo cáo tài chính và quyết toán thuế bình thường và lợi nhuận chỉ có mỗi khoản lãi tiền gửi đó và phải nộp thuế TNDN ? Tại vì toàn bộ chi phí trong quá trình đầu tư xây dựng thì cho vào 241 hết rồi và sau này chuyển qua 211.

Theo mình đang làm thì nếu cty bạn đăng ký VAT theo phương pháp khấu trừ và vào mỗi quý nếu số tiền thuế của bạn trên 200tr đồng thì bạn có thể làm thủ tục hoàn thuế theo quý chứ hok cần chờ đến cuối năm mới hoàn.
    Còn lãi tiền gửi ngân hàng thì chỗ mình sếp bảo mình cuối kỳ kết chuyển hết vào chi phí.

Làm gì có chuyện lãi tiền gửi lại đưa vào CP hả pác Tóctiên.

Tóc tiên nói lộn rùi, lãi TGNH bạn đưa vào 515 nhé. Quyết toán năm của Cty bạn sẽ chỉ có phần tiền lãi này thui. Còn các chi phí quản lý (nếu có) nếu k hạch toán vô 241 thì bạn treo vào 242, sau này khi Cty hoạt động chính thức thì sẽ phân bổ dần vào chi phí bạn nhé.
    Thân

Trích dẫn Gửi bởi monkeyboy
    Cảm ơn anh, như vậy anh cho em hỏi thêm là cuối năm mình vẫn phải làm báo cáo tài chính và quyết toán thuế bình thường và lợi nhuận chỉ có mỗi khoản lãi tiền gửi đó và phải nộp thuế TNDN ? Tại vì toàn bộ chi phí trong quá trình đầu tư xây dựng thì cho vào 241 hết rồi và sau này chuyển qua 211.
    tui hông phải là Anh à nha.
    Cuối năm làm báo cáo tài chính và quyết toán bình thường không sao hết

Trích dẫn Gửi bởi toctien
    ...
    Còn lãi tiền gửi ngân hàng thì chỗ mình sếp bảo mình cuối kỳ kết chuyển hết vào chi phí.
    He he, nếu lãi tiền gửi do thời gian nhàn rỗi . Tiền đó có được là do vốn đi vay

Ông Sếp nói là kết chuyển GIẢM chi phí đi vay trước khi vốn hóa :confuse1:

Trích dẫn Gửi bởi Đại Bàng
    Tóc tiên nói lộn rùi, lãi TGNH bạn đưa vào 515 nhé. Quyết toán năm của Cty bạn sẽ chỉ có phần tiền lãi này thui. Còn các chi phí quản lý (nếu có) nếu k hạch toán vô 241 thì bạn treo vào 242, sau này khi Cty hoạt động chính thức thì sẽ phân bổ dần vào chi phí bạn nhé.
    Thân
    Anh ĐB ui, thía sao sếp em bảo cuối kỳ kết chuyển lãi TGNH là Nợ 515 - Có 242 đóa anh :confuse1:

Trích dẫn Gửi bởi toctien
    Anh ĐB ui, thía sao sếp em bảo cuối kỳ kết chuyển lãi TGNH là Nợ 515 - Có 242 đóa anh :confuse1:
    Trùi sao sếp em ngộ vậy???? Lãi TGNH phải hạch toán xác định KQKD trong kỳ chứ. Treo vào 242 chỉ treo chi phí thui mà.
    Về hỏi lại em nhé. Trường hợp này cũng có thể xảy ra nếu như sếp em không muốn nộp thuế TNDN cho khoản này ngay tại thời điểm phát sinh => giảm trừ chi phí. Cái này cũng là 1 cách né đáng quan tâm đó chứ nhỉ.
    Còn [you] nghĩ sao trong trường hợp này thế????

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối