Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

phân bổ công cụ dụng quá 2 năm giờ phải điều chỉnh thế nào?

Cứu em với cả nhà ơi! Em mới đến làm trong công ty này và xem lại sổ sách em thấy có trường hợp như sau:
    năm 2011 kế toán có xuất dùng công cụ dụng cụ cho các bộ phận, phòng ban trong công ty trong đó trị giá CCDC có khi lên đến 13 - 14 triệu và xuất dùng trong 3- 5 năm nữa. Em đọc thông tư 123 thì thấy CCDC xuất dùng phân bổ ko quá 2 năm. Em có hỏi lại chị kế toán chị ý nói chắc là chị nhầm và kêu em sửa lại. Báo cáo tài chính năm 2011 thì nộp rồi, chị ý bảo em sửa để phân bổ nốt các CCDC đó vào 2 năm thôi, năm trước làm báo cáo rồi thì năm nay phân bổ thêm lên.
    Em chưa gặp trường hợp nay bao giờ và cũng chưa làm BCTC khi nào. Em thấy rối quá không biết phải làm như thế nào nữa ( chị kế toán cũ nghỉ làm mất rồi). Các anh, chị có kinh nghiệm chỉ giáo giúp em vấn đề này được ko ạ? Em cảm ơn cả nhà nhiều nhiều.

Ðề: phân bổ công cụ dụng quá 2 năm giờ phải điều chỉnh thế nào?

ko hiểu ý của bạn. CCDC khi không đủ tiêu chuẩn là TSCĐ khi giá trị <10tr giá trị sử dụng <10 năm. tùy từng loại CCDC mà phân bổ cho hợp lý trong vài năm. không fai chỉ trong 2 năm như bạn nói.

Thông tư 123 có hiệu lực từ lúc nào thì bạn áp dụng cho ccdc phát sinh từ lúc đó. Còn ccdc các năm trước thì vẫn phân bổ không quá 3 năm đuwowcj, tới khi hết giá trị phân bổ thì thôi.

vậy tt 123 áp dụng từ 27/7/2012. ví dụ mình mua 1 bộ bàn ghế trị giá 6 triệu bà kế toán trưởng bảo phân bổ trong 3 năm, chứ 2 năm thì hỏng làm sao được. mọi nguoi cho ý kiến

Trích dẫn Gửi bởi hangnana
    ko hiểu ý của bạn. CCDC khi không đủ tiêu chuẩn là TSCĐ khi giá trị <10tr giá trị sử dụng <10 năm. tùy từng loại CCDC mà phân bổ cho hợp lý trong vài năm. không fai chỉ trong 2 năm như bạn nói.
    Vd như cty mình mua 1 chiếc điện thoại hay máy tính trị giá 13 triệu phân bổ trong 3 năm như thế có được ko? 1 VD khác nếu trị giá là 9tr và phân bổ 5 năm thì tất cả chi phí phân bổ CCDC đó có được tính là chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế ko?

ko được đâu bạn. điện thoại hay máy tính 13 triệu thuộc tài sản cố định và bạn phải trích KH theo tt 203/2009 về KH TSCĐ thì thiết bị vi tính, tin học thì khấu hao khoảng 3-8 năm.tùy theo lỗ lãi của doanh nghiệp mà bạn cho vào chi phí nhiều hay ít

tất cả chi phí ccdc như bạn nói đều được tính vào thu nhập chịu thuế

Vậy trong sổ sách kế toán năm 2011 có 1 điện thoại trị giá 13.100.000 kế toán đã xuất dùng và phân bổ rồi, và năm trước phân bổ chưa hết nên năm nay lại phân bổ tiếp.Trường hợp này mình phải sửa như thế nào đây? BCTC năm 2011 thì nộp rồi, năm nay mình có phân bổ nữa ko, nếu phải sửa lại vào năm nay thì mình sửa ntn? Nếu bên thuế họ về kiểm tra thấy thấy đó là khoản chi phí ko hợp lý sẽ loại ra mình phải làm lại BCTC năm 2011 có phải ko?

---------- Post added at 02:37 ---------- Previous post was at 02:31 ----------

Trích dẫn Gửi bởi hangnana
    vậy tt 123 áp dụng từ 27/7/2012. ví dụ mình mua 1 bộ bàn ghế trị giá 6 triệu bà kế toán trưởng bảo phân bổ trong 3 năm, chứ 2 năm thì hỏng làm sao được. mọi nguoi cho ý kiến
    mình cũng đang thắc mắc giống bạn hangnana nè cty mình mua phần mềm kế toán sử dụng, mà phần mềm ktoan thi dùng thời gian nhiều hơn 2 năm chứ. Mình chưa biết phân bổ ntn nữa.