Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Hoá đơn tháng 3 sai phải làm sao?

Các anh chị ơi, giúp em giải quyết vấn đề này với:
    Cty em viết sai 1 tờ HĐ vào tháng 3 (số lượng đúng, đơn giá đúng, nhưng nhân thành tiền lại sai) dẫn đến bị sai tổng tiền sai, thuế sai
    Vậy bây h em muốn làm BB huỷ HĐ đó và viết lại vào T5 này, như vậy có ảnh hưởng gì đến thuế TNDN tạm tính ko? còn BC thuế GTGT thì đến tháng 5 em làm đc giảm của T3 là đc phải ko ạ.
    Giúp em với em đang cần gấp lắm.
    Em chân thàn cảm ơn

Ðề: Hoá đơn tháng 3 sai phải làm sao?

Theo mình thì bạn có thể lập biên bản hủy hóa đơn, vs bên đối tác. Tháng 5 bạn viết lại hóa đơn đó , trong phần nội dung phải ghi rõ hóa đơn thah toán theo hợp đồng số bao nhiêu? ( Ghi chuẩn số hợp đồng của cái hóa đơn bạn viết sai). Thuế GTGT thì bạn có thể điểu chỉnh.
    - Nếu sau khi điều chỉnh vẫn phát sinh âm ở chỉ tiêu (43) thì khai )1-KHBS số thuế điều chỉnh chênh lệch vào chỉ tiêu (37) của tờ khai tháng 5.
    -Nếu sau khi điều chỉnh phát sinh dương ở chỉ tiêu (40) thì số thuế chênh lệch dương phải tính chậm nộp số thuế phát sinh dương và tiền chậm nộp.
    - Nếu sau khi điều chỉnh số thuế chênh lệch tự phát sinh âm cho đến 0 thì điểu chỉnh vào chỉ tiêu (37) của tờ khai tháng 5 và ko phải tính chậm nộp!
    Mình là sv chưa ra trường nên nhiều cái còn chưa có kinh nghiệm, mong các bạn chỉ giáo. Thanks!

uhm, cái này mình ko chênh lệch dương nên ko cần tính nộp chậm, nhưng mà mình sợ vì nó nằm trong Qúy 1 khi mình đã lập tờ khai tạm tính thuế TNDN nên ,ko biết nó có ảnh hưởng gì đến BC này hay phải điều chỉnh gì ở BC này ko?
    Vậy là giờ mình phải làm : Biên bản thu hồi kiêm điều chỉnh HĐ, Xuất lại HĐ khác, và làm điều chỉnh trong bảng ĐC của tháng 5 là xong phải ko ạ

Trích dẫn Gửi bởi meokt_luoi1
    uhm, cái này mình ko chênh lệch dương nên ko cần tính nộp chậm, nhưng mà mình sợ vì nó nằm trong Qúy 1 khi mình đã lập tờ khai tạm tính thuế TNDN nên ,ko biết nó có ảnh hưởng gì đến BC này hay phải điều chỉnh gì ở BC này ko?
    Vậy là giờ mình phải làm : Biên bản thu hồi kiêm điều chỉnh HĐ, Xuất lại HĐ khác, và làm điều chỉnh trong bảng ĐC của tháng 5 là xong phải ko ạ
    Bạn xem hướng dẫn kê khai điều chỉnh bổ sung thuế trong thông tư 28 ấy.
    Tháng 5/2012 bạn ghi hóa đơn điều chỉnh cho Hóa đơn ghi sai tháng 3/2012 rồi 2 bên căn cứ hóa đơn điều chỉnh đó khai vào tháng 5/2012 là được rồi.
    Nếu bạn thu hồi hóa đơn cũ hủy ghi lại cái mới hoàn toàn thì bạn làm kê khai điều chỉnh bổ sung cho tháng 3/2012.

Thuế TNDN quý 1/2012 chỉ là tạm tính nên bạn gom sang quý 2/2012 bạn điều chỉnh cũng được.