Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Khách hàng làm mất Hoá Đơn đầu vào!

Các bác ơi! có bác nào có bảng xác nhận mất hoá đơn để bên bán và bên mua cùng ký không cho mình xin 1 bản, lý do là hoá đơn mình xuất cho khách hàng giờ họ làm mất rùi, giờ mình muốn làm hồ sơ giúp họ để đưa cho họ nộp cho thuế bên họ, theo mình được biết là bên mình sẽ phô tô sao y bản chính cho họ liên 1 và liên 3, kèm theo mẫu BC- 21"Biên bản mất hoá đơn" để họ nộp cho cơ quan thuế bên họ, và cần cả xác nhận mất hoá đơn 2 bên cùng ký nữa( bên bán và bên mua), giờ mình đang thiếu mẫu đó có ai có thì cho mình với nha, và cho mình hỏi ngoài những giấy tờ trên thì cần những gì nữa không.
    Gửi vào mail hộ mình với nhé: Viethuonghanoi_999doahong@yahoo.com.vn
    Cảm ơn cả nhà nhiều!

Bạn tham khảo các thủ tục tại CV này nhé!
    Hà Nội, ngày 02 tháng 10 năm 2007
    Kính gửi: Cục Thuế tỉnh Khánh Hoà
    Trả lời công văn số 3462/CT-THNVDT ngày 5/9/2007 của Cục Thuế tỉnh Khánh Hoà về việc xử phạt làm mất liên 2 hoá đơn mua hàng, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:
    Tại điểm 1.7.b, mục VI, phần B Thông tư số 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 của Bộ Tài chính hướng dẫn về hoá đơn quy định: 1.7- Hóa đơn được dùng để khấu trừ thuế GTGT, hoàn thuế GTGT, tính chi phí hợp lý, thanh toán tiền phải là:
    A- ...
    B- Các trường hợp khác.
    Tổ chức, cá nhân mua hàng làm mất hoá đơn mua hàng bản gốc (liên 2) do hoàn cảnh khách quan như: Thiên tai, hoả hoạn, bị mất cắp; khi xảy ra mất hoá đơn trong các trường hợp nêu trên, tổ chức, cá nhân phải khai báo, lập biên bản về số hoá đơn bị mất, lý do mất có xác nhận của cơ quan thuế đối với trường hợp thiên tai, hoả hoạn, xác nhận của cơ quan công an địa phương đối với trường hợp bị mất cắp. Hồ sơ liên quan đến hành vi làm mất hoá đơn gồm:
    + Công văn, đơn của tổ chức, cá nhân về việc làm mất hoá đơn.
    + Biên bản mất hoá đơn mua hàng.
    + Bản sao hoá đơn mua hàng (liên 1) có xác nhận ký tên, đóng dấu (nếu có) của bên bán hàng.
    Khi tiếp nhận hồ sơ mất hoá đơn mua hàng, cơ quan thuế phải thực hiện thông báo số hoá đơn mua hàng không còn giá trị sử dụng và tiến hành xử phạt vi phạm hành chính đối với tổ chức, cá nhân có hành vi làm mất hoá đơn.''
    Trường hợp tổ chức, cá nhân mua hàng làm mất liên 2 (bản gốc) hoá đơn mua hàng do hoàn cảnh khách quan như thiên tai, hoả hoạn, mất cắp thì được thực hiện theo hướng dẫn nêu trên. Hồ sơ mất hoá đơn và bản sao liên 1 hoá đơn có xác nhận của bên bán là căn cứ để khấu trừ thuế GTGT và tính vào chi phí hợp lý.
    Trường hợp tổ chức, cá nhân mua hàng làm mất liên 2 (bản gốc) hoá đơn mua hàng không do nguyên nhân khách quan nêu trên thì cơ quan thuế không có căn cứ để chấp nhận cho thực hiện theo quy định tại 1.7.b, mục VI, phần B Thông tư số 120/2002/TT-BTC nêu trên.
    Tổng cục Thuế thông báo để Cục Thuế biết và thực hiện./.
    KT.TỔNG CỤC TRƯỞNG

PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG
    Phạm Duy Khương
    Biên bản mất hóa đơn do mình tự làm thôi . Mình sẽ gửi mail cho bạn.
    Chào quyết thắng!

Cảm ơn bạn nha, bạn có thể gửi cho mình xin 1 mẫu biên bản tự làm được không, vì mình cũng tự làm 1 bản rồi nhưng mình thấy chưa hài lòng lắm.

Mình đã gửi cho Việt Hương qua Mail của bạn rồi đó. Bạn có thể chỉnh sửa theo ý muốn vì theo mình các thông tin chủ yếu liên quan đến hóa đơn bị mất là bắt buộc, còn trình bày lý do mất là do bạn sao cho hợp lý để tránh phạt nặng thôi.

Ok cảm ơn cả nhà nhiều nha.

Ðề: Khách hàng làm mất Hoá Đơn đầu vào!

hix hix mất hóa đơn eo ôi. Các Anh Chị cho e hỏi. cty e mua hàng trên đường vận chuyển hàng về tài xế làm mất hóa đơn gốc rùi (hóa đơn liên 2 ấy) e đã làm Biên Bản Xác Nhận mất hóa đơn và đã gửi cho bên bán hàng ký.nhưng mình không báo với cơ quan thuế có sao không ạ! mà phạt là bao nhiu ạ.e đọc trên Google khi thi phạt 200k khi thì 1.000k chính sác la bao nhiu ạ.Các anh chị cho em bit với e mới vào nghề. hix hix

mún bít mức phạt thì bạn độc nghị đinh 51. kHi có biên bản làm mất, sau 5 ngày ko trình báo với cơ quan thuế sẽ bị phạt. Nếu ko muốn bị phạt thì đừng kê khai hóa đơn mua vào đó là ok, coi như bỏ đi và bạn mất 1 khoản chi phí

Ðề: Re: Khách hàng làm mất Hoá Đơn đầu vào!

Trích dẫn Gửi bởi thombg
    mún bít mức phạt thì bạn độc nghị đinh 51. kHi có biên bản làm mất, sau 5 ngày ko trình báo với cơ quan thuế sẽ bị phạt. Nếu ko muốn bị phạt thì đừng kê khai hóa đơn mua vào đó là ok, coi như bỏ đi và bạn mất 1 khoản chi phí
    cách này rất hiệu quả với các HĐ có giá trị ít, đỡ rắc rối.Kaka
    Bổ sung thêm là mình vẫn có thể hạch toán chi phí của cái HĐ đó nhưng đưa nó vào chi phí không hợp lý là okie.