Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

đăng ký định mức nhiên liệu cho xe

công ty mình trước đây có 1 xe tải 7.5 tấn mình mua về đã đăng ký định mức tiêu hao nhiên liệu rồi,không biết bây giờ cty mua thêm chiếc 15 tấn có phải đăng ký cho xe này nữa hay chỉ cần đăng ký trích khấu hao thôi? cả nhà giúp mình nha!

Ðề: đăng ký định mức nhiên liệu cho xe

Trích dẫn Gửi bởi beyeuphuong
    công ty mình trước đây có 1 xe tải 7.5 tấn mình mua về đã đăng ký định mức tiêu hao nhiên liệu rồi,không biết bây giờ cty mua thêm chiếc 15 tấn có phải đăng ký cho xe này nữa hay chỉ cần đăng ký trích khấu hao thôi? cả nhà giúp mình nha!
    Có đâý bạn. Bạn phải đăng ký định mức cho từng đầu xe.

thế hả?vậy mà trước đây mình đăng ký mà không ghi số xe gì hết

thế hả?vậy mà trước đây mình đăng ký mà không ghi số xe gì hết
    Trước đây bạn chỉ có một chiếc không ghi SX không sao, bây giờ có chiếc thứ 2 thì ghi SX để phân biệt.

Đăng ký ĐM tiêu hao nhiên liệu cho từng đầu xe, không những thế phải đăng ký định mức xăm lốp, dầu nhờn, Ắc-quy .
    Việc đăng ký nên thực hiện ở đầu năm cho khỏi quên, còn nếu chưa thì đăng ký trước khi nộp quyết toán thuế cũng được.

Chiếc 7,5 tấn thì mức tiêu thụ khác so với chiếc 15 tấn em nhé, vì vậy em phải lập bảng đăng ký mới cho chiếc 15 tấn. Mức tiêu hao phụ thuộc vào từng xe.

bạn pqhung nói phải đăng ký mức cho xăm lốp,ắc quy nữa à? phải đăng ký như thế nào bạn nói rõ cho mình hiểu với .Mình cũng mới làm bên ngành này nên còn chưa biết nhiều.Rất mong mọi người gúp đỡ

bạn pqhung nói phải đăng ký mức cho xăm lốp,ắc quy nữa à? phải đăng ký như thế nào bạn nói rõ cho mình hiểu với .Mình cũng mới làm bên ngành này nên còn chưa biết nhiều.Rất mong mọi người gúp đỡ
    Trong vận tải, thường thì chi phí xăm lốp, dầu nhờn phát sinh cũng lớn không kém chi phí nhiên liệu nên khi tính giá thành DV cũng phải quan tâm đến khoản chi phí này để nhằm đảm bảo nguyên tắc phù hợp.
    Việc đăng ký định mức xăm lốp, dầu nhờn... bạn cần tham khảo ý kiến của người am hiểu kỹ thuật trong công ty. Định mức này thường căn cứ vào tính năng của xăm lốp, cự ly vận chuyển, tải trọng xe trong điều kiện hoạt động bình thường, (không tính đến quá tải)
    Lấy ví dụ, một xe đầu kéo (container) thường có hoặc 18 hoặc 22 chiếc lốp, kèm theo 1 lốp sơ-cua là 19 hoặc 23 chiếc. Nếu xe chạy đường dài chẳng hạn SG-HN, cự ly 1.800 đi về 3.600km bình quân tháng đi 02 chuyến hết 7.200km . Như vậy cao lắm là trong 4 tháng (hoặc 30.000km) là đã phải thay toàn bộ lốp mới rồi (nói vậy thôi, chứ có thể không phải thay 1 lần đâu, có thể mỗi lần chỉ thay 2 hoặc 4 chiếc). Nói như vậy để bạn hình dung định mức xăm lốp là như thế nào.
    Cũng giống như CP nhiên liệu, ta định mức lượng nhiên liệu tiêu hao cho 100km vận chuyển, thì với chi phí xăm lốp ta định mức bộ(19,23chiếc)/quãng đường .
    Tương tự thế, ta định mức cho dầu nhờn (thường 01 tháng hay 30-40.000km sẽ thay dầu nhờn 1 lần, mỗi lần thay từ 50 đến 60 lít tùy loại xe)
    Còn nếu xe của công ty bạn chỉ chạy đường gần (không chạy đường dài) thì việc định mức cũng không cần thiết lắm, mà ta chỉ cần lấy số thực phát sinh cũng được

Trích dẫn Gửi bởi THANH_HA
    Chiếc 7,5 tấn thì mức tiêu thụ khác so với chiếc 15 tấn em nhé, vì vậy em phải lập bảng đăng ký mới cho chiếc 15 tấn. Mức tiêu hao phụ thuộc vào từng xe.
    Chị này mà làm cho công ty mailinh taxi thì chắc đăng ký tiêu hao mệt xỉu lun

ý bạn nói vậy nghĩa là sao?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối