Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

hạch toán trên phiếu đề nghị thanh toán

các bác cho em hỏi nếu nhân viên đi mua hàng về làm giấy đề nghị thanh toán thì hạch toán kiểu gỉ
    trước em không lấy giấy đề nghị thanh toán mà coi như là thanh toán hàng bằng tiền mặt này gd bảo phải qua giấy đề nghị thanh toán nếu là N338/C111

Ðề: hạch toán trên phiếu đề nghị thanh toán

Đề nghị thanh toán chỉ là căn cứ để sếp duyệt thanh toán thôi. còn căn cứ để định khoản và làm chứng từ kế toán vẫn là hóa đơn và chứng từ trả tiền như phiếu chi nếu trả bằng tiền mặt hay chứng từ ngân hàng nếu trả bằng tiền gửi

Theo mình thì bạn làm một cái giấy đề nghị thanh toán hộ bạn nhân viên bỏ tiền túi ra mua hàng cho công ty ,ghi đầy đủ thông tin nhưng gì mà nhân viên đó đã mua hàng rùi trình GĐ,để GĐ xem và ký thì bạn hoặc thủ quỹ sẽ dựa trên giấy đề nghị thanh toán đó để chi tiền cho nhân viên mua hàng kia và lập phiếu chi.
    Còn định khoản thì Nợ TK chi phí nếu mua đồ về cho công ty và Có TK 111.

Trích dẫn Gửi bởi hoahongda
    Theo mình thì bạn làm một cái giấy đề nghị thanh toán hộ bạn nhân viên bỏ tiền túi ra mua hàng cho công ty ,ghi đầy đủ thông tin nhưng gì mà nhân viên đó đã mua hàng rùi trình GĐ,để GĐ xem và ký thì bạn hoặc thủ quỹ sẽ dựa trên giấy đề nghị thanh toán đó để chi tiền cho nhân viên mua hàng kia và lập phiếu chi.
    Còn định khoản thì Nợ TK chi phí nếu mua đồ về cho công ty và Có TK 111.
    thì mình cũng bảo là cho vào chi phí của công ty N642...C111 mà ông không nghe bục thật

Thế thì khó hiểu thật, mà GĐ bạn quan tâm đến cả việc bạn hạch toán vào tài khoản nào cơ ah ?Bó tay GĐ của bạn . Hay nhân viên đó mua hàng không dùng cho công ty mà dùng cho việc riêng của xếp nên không được đưa vào chi phí ,hihi

Trích dẫn Gửi bởi hoahongda
    Thế thì khó hiểu thật, mà GĐ bạn quan tâm đến cả việc bạn hạch toán vào tài khoản nào cơ ah ?Bó tay GĐ của bạn . Hay nhân viên đó mua hàng không dùng cho công ty mà dùng cho việc riêng của xếp nên không được đưa vào chi phí ,hihi
    chắc vậy chán vậy đấy bảo mình cho vào cp là không hợp lý chan như con gián
    trong khi đó mua về phục vụ cho bp quản lý