Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Cho em hỏi cách chuyển lỗ

Em đang làm báo cáo thuế TNDN quý 1, năm 2008 và năm 2009 đều báo cáo lỗ, năm 2009 trong Báo cáo tài chính, tờ Quyết toán thuế TNDN không có ghi phần chuyển lỗ. Vậy bây giờ là năm 2010, em chuyển một phần lỗ của năm 2008, 2009 qua hay là em chuyển hết qua.
    Mong các anh, chị giúp đỡ.

Ðề: Cho em hỏi cách chuyển lỗ

Chỉ chuyển lỗ khi nào DN có lãi thui

Em không phải chuyển lỗ nữa, khi nào có lãi thì em chuyển lỗ cả 2 năm qua nhằm giảm số thuế TNDN phải nộp.

Trích dẫn Gửi bởi thuyvi82
    Em đang làm báo cáo thuế TNDN quý 1, năm 2008 và năm 2009 đều báo cáo lỗ, năm 2009 trong Báo cáo tài chính, tờ Quyết toán thuế TNDN không có ghi phần chuyển lỗ. Vậy bây giờ là năm 2010, em chuyển một phần lỗ của năm 2008, 2009 qua hay là em chuyển hết qua.
    Trong quý I nếu cty em có lãi thì em cứ chuyển phần lổ của năm trước vào, VD : trong năm 2008 và 2009 em lổ 1 tỷ, sang quý I năm 2010 em lãi 200tr thì em chuyển lổ 200tr thôi, sang quý 2 lãi tiếp thì em chuyển lổ tiếp.

Trích dẫn Gửi bởi thuyvi82
    Theo hướng dẫn tại thông tư 130/2008/TT-BTC quy định về chuyển lỗ thì:

2. Doanh nghiệp sau khi quyết toán thuế mà bị lỗ thì được chuyển lỗ của năm quyết toán thuế trừ vào thu nhập chịu thuế của những năm sau. Thời gian chuyển lỗ tính liên tục không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.
    Doanh nghiệp tự xác định số lỗ được trừ vào thu nhập chịu thuế theo nguyên tắc trên. Trường hợp trong thời gian chuyển lỗ có phát sinh tiếp số lỗ thì số lỗ phát sinh này (không bao gồm số lỗ của kỳ trước chuyển sang) sẽ được chuyển lỗ tính liên tục không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.
    Trường hợp cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, thanh tra quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp xác định số lỗ doanh nghiệp được chuyển khác với số lỗ do doanh nghiệp tự xác định thì số lỗ được chuyển xác định theo kết luận của cơ quan có thẩm quyền nhưng đảm bảo chuyển lỗ tính liên tục không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.
    Quá thời hạn 5 năm kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ nếu số lỗ phát sinh chưa bù trừ hết thì sẽ không được giảm trừ tiếp vào thu nhập của các năm tiếp sau.
    do vậy DN bạn tự xác định số lỗ được chuyển trong kỳ,lãi thì chuyển lỗ, lỗ thì thôi không chuyển!:daica:

Năm 2010 có phát sinh lãi chưa?
    Năm nào có phát sinh lãi thì mới được chuyển lỗ bạn ạ!

Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    Theo hướng dẫn tại thông tư 130/2008/TT-BTC quy định về chuyển lỗ thì:

do vậy DN bạn tự xác định số lỗ được chuyển trong kỳ,lãi thì chuyển lỗ, lỗ thì thôi không chuyển!:daica:
    số lỗ được chuyển là bao nhiêu hả Dragon/ có phải là chỉ được chuyển bằng số lãi thôi không, hay là chuyển toàn bộ số lỗ quý trước sang?

Trích dẫn Gửi bởi nguyenthu307
    số lỗ được chuyển là bao nhiêu hả Dragon/ có phải là chỉ được chuyển bằng số lãi thôi không, hay là chuyển toàn bộ số lỗ quý trước sang?
    Hjx lãi bao nhiu thì đc chuyển từng ấy tiền thui chứ làm sao chuyển hết đc.