Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Cách định khoản khi nộp thuế trễ hạn

cty em T12/09 có số thuế phải nộp là: 1.228.848.nhưng em ko để ý.đến ngày 15/3 em mới đi nôp số thuế này. tính từ ngày 20/1 đến 15/3 là 54ngày.vậy em bị phạt:54*0.05%*1.228.848=33.178. Em ko thấy cơ quan thuế gửi công văn phạt lên em chỉ nộp 1.228.848 thôi, như thế có sao ko ah? và T3 em sẽ hạch toán nghiệp vụ này như thế nào ah? nhờ các bác chỉ giùm em nhé

Ðề: phat thue phai nop

Trích dẫn Gửi bởi dinhquynh96
    cty em T12/09 có số thuế phải nộp là: 1.228.848.nhưng em ko để ý.đến ngày 15/3 em mới đi nôp số thuế này. tính từ ngày 20/1 đến 15/3 là 54ngày.vậy em bị phạt:54*0.05%*1.228.848=33.178. Em ko thấy cơ quan thuế gửi công văn phạt lên em chỉ nộp 1.228.848 thôi, như thế có sao ko ah? và T3 em sẽ hạch toán nghiệp vụ này như thế nào ah? nhờ các bác chỉ giùm em nhé
    Bạn không làm gì cả, khi nhận quyết định phạt thì đi nộp phạt và hạch toán luôn.

Trích dẫn Gửi bởi lysucha
    Bạn không làm gì cả, khi nhận quyết định phạt thì đi nộp phạt và hạch toán luôn.
    vì ko nhận được quyết định phạt lên khi em phát hiện ra thì 15/3 em đã nộp tiền thuế luôn rồi. em muốn hỏi là bút toán nộp thuế chỉ là nợ 333/có 111 thôi đúng ko ah.còn nếu họ ko gửi QĐ phạt thì thôi dúng ko ah?

Trích dẫn Gửi bởi dinhquynh96
    vì ko nhận được quyết định phạt lên khi em phát hiện ra thì 15/3 em đã nộp tiền thuế luôn rồi. em muốn hỏi là bút toán nộp thuế chỉ là nợ 333/có 111 thôi đúng ko ah.còn nếu họ ko gửi QĐ phạt thì thôi dúng ko ah?
    Thực hiện và định khoản như bạn là đúng rồi.Khi nào nhận được QĐ mới tính tiếp.

Ðề: Cách định khoản khi nộp thuế trễ hạn

Ngày nay áp dụng chế độ DN tự kê khai, tự nộp rồi quyết toán nên nếu bạn không tự tính tiền phạt thì sau này quyết toán họ cũng sẽ tính cho bạn thôi. còn giờ đong DN quá nên cán bộ thuế không thể quản lý hết nên chưa thể gửi QĐ được.

Ðề: Cách định khoản khi nộp thuế trễ hạn

Tót nhất là nộp luôn, có mấy chục nghìn thôi mà. cứ để đó giả sử vài năm nữa trên thuế họ xuồng làm QT thì chắc chắn khoản nộp chậm kia bạn vẫn bị tính phạt