Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Lỗ tỉ giá và sót hoá đơn

Mình có 2 thắc mắc mong mọi người giúp đỡ:
    1/ Có 1 hoá đơn mua vào ở tháng 9, sót. nên chưa ghi sổ, Tháng 10 thanh toán , phản ánh Nợ 131/Co112, nhưng cũng chưa ghi sổ hoá đơn đó. Tháng 12 mới phát hiện và đưa vào BCT tháng 12+ sổ sách tháng 12 : Nợ 642/133 // Co 131 ( Chưa phản ánh phải thu khách hàng - rồi thanh toán -mới phản ánh phải thu 131). Có được không[you]
    2/ Khi đã xác định được lỗ tỉ giá khi nhập khẩu thì chứng từ gì để ghi sổ số tiền lỗ đó.( VD Có Hoá đơn thì phản ánh số chứng từ,ngày chứng từ, số tiền theo hoá đơn, Còn số tiền lỗ tỉ giá đó số chứng từ là gì, ngày là gì )

Ðề: Lỗ tỉ giá và sót hoá đơn

Trích dẫn Gửi bởi itisloveblue
    1/ Có 1 hoá đơn mua vào ở tháng 9, sót. nên chưa ghi sổ, Tháng 10 thanh toán , phản ánh Nợ 131/Co112, nhưng cũng chưa ghi sổ hoá đơn đó. Tháng 12 mới phát hiện và đưa vào BCT tháng 12+ sổ sách tháng 12 : Nợ 642/133 // Co 131 ( Chưa phản ánh phải thu khách hàng - rồi thanh toán -mới phản ánh phải thu 131). Có được không[you]2/ Khi đã xác định được lỗ tỉ giá khi nhập khẩu thì chứng từ gì để ghi sổ số tiền lỗ đó.( VD Có Hoá đơn thì phản ánh số chứng từ,ngày chứng từ, số tiền theo hoá đơn, Còn số tiền lỗ tỉ giá đó số chứng từ là gì, ngày là gì )
    :motsach: NÓi thiệt bạn hỏi mà nói ko có rõ ràng chi hết á, đọc thấy sao rắc rối quá bạn ơi!

Chỗ bôi màu á?? Sao lại thế chứ??

Đây là H Đ đầu vào mà.????? và mình phải trả người bán??

TH này là HD như điện, nuớc.......à??? quên ko Ht thì nghĩa là T12 mới kê khai?? Vậy số tiền mình trả là trả trước à??

- Trả trc' phải là NỢ Tk 331/ có Tk 112

Khi có HD chưng từ bạn HT
    NỢ Tk 641, 642..
    Nợ Tk 133
    Có Tk 331

Như vậy là tự nhiên đối ứng hết nợ rùi..........Chứ sao bạn dùng TK 131 ở đây?? 131 - phải thu khách hàng, bạn bán hàng mới phản ánh chứ??

Còn ở dưới bạn hỏi cái gì nữa vậy ? nói sao rắc rối quá!

Chuyện lỗ hay ko , căn cứ vào chứng từ bạn mua vào và chứng từ mình thanh toán cho người ta, có chênh lệch thì có lỗ và lãi........bạn hỏi ngày cái gì ko biết???

Trích dẫn Gửi bởi van.anh
    :motsach: NÓi thiệt bạn hỏi mà nói ko có rõ ràng chi hết á, đọc thấy sao rắc rối quá bạn ơi!

Chỗ bôi màu á?? Sao lại thế chứ??

Đây là H Đ đầu vào mà.????? và mình phải trả người bán??

TH này là HD như điện, nuớc.......à??? quên ko Ht thì nghĩa là T12 mới kê khai?? Vậy số tiền mình trả là trả trước à??

- Trả trc' phải là NỢ Tk 331/ có Tk 112

Khi có HD chưng từ bạn HT
    NỢ Tk 641, 642..
    Nợ Tk 133
    Có Tk 331

Như vậy là tự nhiên đối ứng hết nợ rùi..........Chứ sao bạn dùng TK 131 ở đây?? 131 - phải thu khách hàng, bạn bán hàng mới phản ánh chứ??

Còn ở dưới bạn hỏi cái gì nữa vậy ? nói sao rắc rối quá!

Chuyện lỗ hay ko , căn cứ vào chứng từ bạn mua vào và chứng từ mình thanh toán cho người ta, có chênh lệch thì có lỗ và lãi........bạn hỏi ngày cái gì ko biết???
    Xin loi. Đầu óc nghĩ lung quá nên ghi sai
    Là vậy:
    1/ Tháng 9 có HD vào mà quên h toán
    T.10 chuyển khoản TT mình HT Nợ 331/Co112 ,
    T.12 Hạch toán hoá đơn tháng 9: Nợ 642, Nợ 1331/ Có 331
    2/ Tỉ giá nhập < tỉ giá thanh toán nên lỗ tỉ giá 12 triệu
    Vào sổ Kế toán chi tiết , dòng số chứng từ là số gì. Mình hạch toán Nợ 635/Có 331

Xin loi. Đầu óc nghĩ lung quá nên ghi sai
    Là vậy:
    1/ Tháng 9 có HD vào mà quên h toán
    T.10 chuyển khoản TT mình HT Nợ 331/Co112 ,
    T.12 Hạch toán hoá đơn tháng 9: Nợ 642, Nợ 1331/ Có 331
    2/ Tỉ giá nhập < tỉ giá thanh toán nên lỗ tỉ giá 12 triệu
    Vào sổ Kế toán chi tiết , dòng số chứng từ là số gì. Mình hạch toán Nợ 635/Có 331
    Sao có bút toán HT lỗ tỷ giá vậy nhỉ??? :think:

để mình ví dụ cho bạn nhé:-( VD Về chênh lệch tỷ giá đó )

- khi nhập khẩu NỢ Tk 211/ có TK 331 1.000USD *18.500
    - khi trả tiền, lỗ tỷ giá

NỢ Tk 331 1.000$* 18.500=a
    Nợ Tk 635 b-a
    Có Tk 112 1.000$ *18.800=b

Phải HT như vậy đó bạn........và căn cứ ghi là chứng từ ngân hàng á

1/ a) Tháng 9 có HD vào mà quên h toán
    b) T.10 chuyển khoản TT mình HT Nợ 331/Co112 ,
    c) T.12 Hạch toán hoá đơn tháng 9: Nợ 642, Nợ 1331/ Có 331
    Cái này gọi là sửa sai bằng phương pháp ghi bổ sung.
    Nghiệp vụ c đáng lẽ phải ghi vào tháng 9 nhưng mãi đến tháng 12 ta mới phát hiện nên ta ghi bổ sung.
    Không được (hoặc không cần) hủy bỏ số sách từ tháng 9-12 để chèn thêm hóa đơn này vào tháng 9 và in lại cái khác.

Giả sử bạn đã khai tờ hóa đơn này vào tờ khai thuế tháng 9 nhưng sổ thì chưa ghi: cũng chẳng sao.
    Để tiện việc kiểm tra về sau, bạn nên mở sổ tháng 9 ra, ở các TK liên quan, lấy bút ghi chú vào cuối tháng đó:
    "Đã điều chỉnh bổ sung HĐ số ... ngày ... vào sổ tại tháng 12".
    (Kế toán ký tên: rẹt rẹt... KTT ký tên: rẹt rẹt...)
    Như vậy về sau khi xem sổ đến tháng 9 ta sẽ không phải nhức đầu nhớ lại hoặc thắc mắc tại sao sổ ghi kỳ quá ...

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    Cái này gọi là sửa sai bằng phương pháp ghi bổ sung.
    Nghiệp vụ c đáng lẽ phải ghi vào tháng 9 nhưng mãi đến tháng 12 ta mới phát hiện nên ta ghi bổ sung.
    Không được (hoặc không cần) hủy bỏ số sách từ tháng 9-12 để chèn thêm hóa đơn này vào tháng 9 và in lại cái khác.

Giả sử bạn đã khai tờ hóa đơn này vào tờ khai thuế tháng 9 nhưng sổ thì chưa ghi: cũng chẳng sao.
    Để tiện việc kiểm tra về sau, bạn nên mở sổ tháng 9 ra, ở các TK liên quan, lấy bút ghi chú vào cuối tháng đó:
    "Đã điều chỉnh bổ sung HĐ số ... ngày ... vào sổ tại tháng 12".
    (Kế toán ký tên: rẹt rẹt... KTT ký tên: rẹt rẹt...)
    Như vậy về sau khi xem sổ đến tháng 9 ta sẽ không phải nhức đầu nhớ lại hoặc thắc mắc tại sao sổ ghi kỳ quá ...
    Có cần dộng mộc luôn không anh :chupanh:

Trích dẫn Gửi bởi Baocông
    Có cần dộng mộc luôn không anh :chupanh:
    Không cần.
    Vì là sổ kế toán ở phần chốt sổ cuối kỳ chỉ cần KTT ký là đủ.

Giám đốc chỉ cần ký và dộng mộc ở phần cho phép sử dụng tờ sổ ấy (thường là ký ở góc trên).

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    Không cần.
    Vì là sổ kế toán ở phần chốt sổ cuối kỳ chỉ cần KTT ký là đủ.

Giám đốc chỉ cần ký và dộng mộc ở phần cho phép sử dụng tờ sổ ấy (thường là ký ở góc trên).
    Vậy ra sau khi Giám đốc ký tên đóng dấu sổ sách kế toán xong thì kế toán viên và KTT mang về sửa rùi ký từa lưa trong đó cũng được hả anh.
    Cái ni em không biết thiệt

Trích dẫn Gửi bởi Baocông
    Vậy ra sau khi Giám đốc ký tên đóng dấu sổ sách kế toán xong thì kế toán viên và KTT mang về sửa rùi ký từa lưa trong đó cũng được hả anh.
    Cái ni em không biết thiệt
    Đúng.

Vì sổ kế toán mà. GĐ làm sao biết được tụi nó ghi từa lưa hay ghi đàng hoàng?
    KTT phải chịu trách nhiệm nội dung.
    Nhưng phải có GĐ ký tên thì tờ sổ đó mới chính thức là sổ của công ty, nếu không thì nó chỉ là tờ giấy nháp.

1/ Có 1 hoá đơn mua vào ở tháng 9, sót. nên chưa ghi sổ, Tháng 10 thanh toán , phản ánh Nợ 131/Co112, nhưng cũng chưa ghi sổ hoá đơn đó. Tháng 12 mới phát hiện và đưa vào BCT tháng 12+ sổ sách tháng 12 : Nợ 642/133 // Co 131 ( Chưa phản ánh phải thu khách hàng - rồi thanh toán -mới phản ánh phải thu 131). Có được không[you]
    2/ Khi đã xác định được lỗ tỉ giá khi nhập khẩu thì chứng từ gì để ghi sổ số tiền lỗ đó.( VD Có Hoá đơn thì phản ánh số chứng từ,ngày chứng từ, số tiền theo hoá đơn, Còn số tiền lỗ tỉ giá đó số chứng từ là gì, ngày là gì )
    Ngay đầu câu hỏi bạn đã nhầm rùi.HĐ mua vào sao lại hạch toán vào TK131. Xem lại nha...
    Một HĐ có thời hạn sử dụng là 6tháng.