Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Thu nhập khác, chi phí khác

Chào anh chị,
    Hôm qua em xem trong sổ 711 thì có 1 khoản thu nhập được ghi là : " kết chuyển số dư công nợ tài khoản trích trước" , em không biết đây là khoản gì, anh chị nào chỉ dùm em với :nguguc:
    Mà ai pro tiếng anh dịch hộ em câu đấy luôn nhé

C2: trong sổ 811 lại có câu là " điều chỉnh lại thuế GTGT được giảm trừ" khoản này có nghĩa là ntn ạ, em dịch là adjust for deduction for deductable VAT" có đúng không ah, mong a chị cho ý kiến :tuivotoi:

Ðề: Thu nhập khác, chi phí khác

Trích dẫn Gửi bởi mylop1212
    Chào anh chị,
    Hôm qua em xem trong sổ 711 thì có 1 khoản thu nhập được ghi là : "kết chuyển số dư công nợ tài khoản trích trước" , em không biết đây là khoản gì, anh chị nào chỉ dùm em với :nguguc:
    Mà ai pro tiếng anh dịch hộ em câu đấy luôn nhé

C2: trong sổ 811 lại có câu là " điều chỉnh lại thuế GTGT được giảm trừ" khoản này có nghĩa là ntn ạ, em dịch là adjust for deduction for deductable VAT" có đúng không ah, mong a chị cho ý kiến :tuivotoi:
    C1: Công ty bạn có trích lập dự phòng phải trả (TK 352). Trong các trường hợp chi phí thực tế phát sinh < khoản lập dự phòng thì ghi:
    N 352
    C 711

- Cuối kỳ kế toán giữa niên độ hoặc cuối kỳ kế toán năm, khi xác định số dự phòng phải trả về bảo hành công trình xây lắp lớn hơn chi phí thực tế phát sinh thì số chênh lệch phải hoàn nhập, ghi:

Nợ TK 352 - Dự phòng phải trả
    Có TK 711 - Thu nhập khác.

- Hết thời hạn bảo hành công trình xây lắp, nếu công trình không phải bảo hành hoặc số dự phòng phải trả về bảo hành công trình xây lắp lớn hơn chi phí thực tế phát sinh thì số chênh lệch phải hoàn nhập, ghi:

Nợ TK 352 - Dự phòng phải trả
    Có TK 711 - Thu nhập khác.

C2: Khi bạn điều chỉnh lại thuế GTGT được giảm trừ => làm tăng số thuế phải nộp sẽ bị phạt chậm nộp => khoản này ghi Nợ TK 811.

Dịch sang E. thì mình ẹ lắm, chịu thôi :dangiuqua:

Theo chương trình dịch văn bản thì C1: link transfer balance of financial debt before deductions
    C2: adjust the VAT is lower than