Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Chi phí không có hóa đơn giải trình

17/08/2009: Nhân viên cty mình đi sũa chữa máy móc cho khách hàng TP HCM đi HNội. Vé máy bay cty khách hàng mua. Cty ứng 03 triệu đi công tác viết giấy tạm ứng + phiếu chi. NHân viên này về hoàn lại 1.000.000. 3 hóa đơn tiền phòng 1.500.000. và nhân viên này nói 500.000 còn lại là ăn uống , đi xe ôm......
    500.000 này làm sao cho vào chi phí cả nhà

Ðề: nghiệp vụ này giải quyết sao đây nhà mình ơi

Trích dẫn Gửi bởi cobehaybuon
    17/08/2009: Nhân viên cty mình đi sũa chữa máy móc cho khách hàng TP HCM đi HNội. Vé máy bay cty khách hàng mua. Cty ứng 03 triệu đi công tác viết giấy tạm ứng + phiếu chi. NHân viên này về hoàn lại 1.000.000. 3 hóa đơn tiền phòng 1.500.000. và nhân viên này nói 500.000 còn lại là ăn uống , đi xe ôm......
    500k này tính vào công tác phí hàng ngày của nhân viên đó. Quy chế đi công tác ngoài của nhân viên một ngày là bao nhiêu và nhân viên đó đi bao nhiêu ngày thì thể hiện rõ vào.

Phiếu chi kèm theo Bảng hoàn ứng công tác phí của nhân viên trên là ổn rồi.

Nếu quy định công ty có quy định mức công tác phí mỗi ngày bao nhiêu (đối với doanh nghiệp ngoài quốc doanh là 140k/ngày) và phiếu xác nhận của nơi đi và nơi đến thì khoản này được tính vào chi phí tính thuế.

Trích dẫn Gửi bởi letmyha
    500k này tính vào công tác phí hàng ngày của nhân viên đó. Quy chế đi công tác ngoài của nhân viên một ngày là bao nhiêu và nhân viên đó đi bao nhiêu ngày thì thể hiện rõ vào.

Phiếu chi kèm theo Bảng hoàn ứng công tác phí của nhân viên trên là ổn rồi.
    Cty mình có 3 người à. Quy chế bấy lâu nay hổng thấy
    Bây giờ làm 1 quyết định đi công tác ghi điều khoản đó vào hay sao nhỉ. Help me

Quy chế công tác phí của công ty bạn quy định thế nào? ở công ty mình là 100K/ngày
    Đi công tác phục vụ cho mục đích sản xuất kinh doanh thì tiền phòng, tiền công tác phí từng ngày ở công ty mình tính hết vào TK 154.
    Các bạn có ý kiến nào khác không???

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Nếu quy định công ty có quy định mức công tác phí mỗi ngày bao nhiêu (đối với doanh nghiệp ngoài quốc doanh là 140k/ngày) và phiếu xác nhận của nơi đi và nơi đến thì khoản này được tính vào chi phí tính thuế.
    Nơi đến người ta không đóng dấu cho mình bạn ơi. Mình yêu cầu lý do ngươi ta đưa ra hôm nay vào ngày chủ nhật nên out.

người đi mà , chi phí đâu nhiều . Bạn lập phiếu chi về chi phí đi công tác , xác nhận của cty bên kia là nhân viên có vào đó làm việc . OKIE

Cty mình có 3 người à. Quy chế bấy lâu nay hổng thấy
    Bây giờ làm 1 quyết định đi công tác ghi điều khoản đó vào hay sao nhỉ. Help me
    Lâu nay chưa làm thì giờ làm bổ sung vào.

Nhân viên đi công tác thì phải có quyết định đi công tác, đi đến đâu thì ghi rõ đến đó, mục đích của chuyến đi là làm gì, bao nhiêu ngày, sẽ được hổ trợ gì cho chuyến đi,...

Uhmmmmmm.... Có thể xử lý 500k kia tính vào tiền lương làm thêm giờ tháng này của nhân viên đó cũng được.

cho em hỏi chút nha các anh chị:
    - thông tư 23 là thông tư áp dụng cho các đơn vị hành chính sự nghiệp, còn đối với các công ty cổ phần thì sao? có phải là do quy định của công ty?
    - Quyết định đi công tác thì phải có nơi đi và nơi đến ký phải khônng?
    - Công ty em toàn đi công tác bằng máy bay thôi, như vậy phải làm sao để cho những khoản chi phí này là hợp lý?
    anh chi giúp em với,.... em cảm ơn anh chị nhiều!!!!

Trích dẫn Gửi bởi trinh-dhqn
    cho em hỏi chút nha các anh chị:
    - thông tư 23 là thông tư áp dụng cho các đơn vị hành chính sự nghiệp, còn đối với các công ty cổ phần thì sao? có phải là do quy định của công ty?
    - Quyết định đi công tác thì phải có nơi đi và nơi đến ký phải khônng?
    - Công ty em toàn đi công tác bằng máy bay thôi, như vậy phải làm sao để cho những khoản chi phí này là hợp lý?
    anh chi giúp em với,.... em cảm ơn anh chị nhiều!!!!
    Việc nhân viên cty đi công tác thì phải có cuống vé máy bay lưu lại. Các bạn đừng có nghĩ cách đối phó nhé, vì cơ quan thuế người ta sẽ kiểm tra cả chiều đi và chiều về đó nên hoặc là trên vé máy bay ghi chú là vé khứ hồi hoặc nếu là vé 1 chiều thì khi nhân viên này về bằng phương tiện gì thì phải xuất trình cuống vé phương tiên đó và kèm theo phiếu chi, hoá đơn chứng từ nếu có.