Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Hoá đơn có hình thức thanh toán công nợ

Bạn em mới được 1 người làm kiểm toán cho biết bây giờ hoá đơn GTGT của BTC có thêm mục hình thức thanh toán CN( công nợ) như vậy có đúng k ạ. Và như thế cư bán hàng là phải xuất ngay hoá đơn cho khách k đc ghi gộp lại để cuối tháng viết thể hả???

Ðề: Hoá đơn có hình thức thanh toán công nợ

Trích dẫn Gửi bởi thanhkx052
    Bạn em mới được 1 người làm kiểm toán cho biết bây giờ hoá đơn GTGT của BTC có thêm mục hình thức thanh toán CN( công nợ) như vậy có đúng k ạ. Và như thế cư bán hàng là phải xuất ngay hoá đơn cho khách k đc ghi gộp lại để cuối tháng viết thể hả???
    Trời, bán hàng là xuất HĐ liền chứ bạn, sao lại để cuối tháng xuất?
    Hình thức thanh toán thì trên Hoá đơn nào cũng có, nó nằm trước dòng ghi MST ( Tiền mặt/ Chuyển khoản),

Thì nhà em dồn lại đến cuối tháng viết thể. Em bít 2 hình thức TM/CK kia rùi nhưng mà thấy bảo bây giờ còn đc ghi là CN( công nợ ) vào HĐ nữa nên k bít thực hư ra sao?

HĐ có hình thức thanh tóan công nợ là HĐ bên mình chưa thanh tóan. Khi họ lập hóa đơn họ có ghi thêm dòng "Đề nghị thanh tóan số tiền này". Công ty mình nhập khẩu hàng hóa khi nhận được HĐ của Công ty chuyển hàng họ vẫn thường ghi vào hoá đơn dòng "Đề nghị thanh tóan số tiền này". Không biết có phải bạn muốn nói đến hóa đơn có hình thức thanh tóan công nợ đó không nhỉ.

mimh chưa nghe noi ve hinh thức thanh toan nay . chi thấy nhgười ta hay viết hình thức thanh toán là TM hoặc CK ma thôi . nếu có thông tư mới nào nói về điều này thì các bạn post lên cho minh tahm khảo với

Hình thức thanh toán là tiền mặt hoặc chuyển khoản nhưng khi không thu được tiền mặt mà đối tác không muốn chuyển khoản thì ghi là công nợ.

Thì nhà em dồn lại đến cuối tháng viết thể. Em bít 2 hình thức TM/CK kia rùi nhưng mà thấy bảo bây giờ còn đc ghi là CN( công nợ ) vào HĐ nữa nên k bít thực hư ra sao?

Có lẽ bạn đã nghe nhầm hay hiểu sai ý của anh bạn kiểm toán kia. Hình thức thanh toán trên hóa đơn chỉ có TM hay CK. Còn công nợ chỉ áp dụng trên 131 hay 331, nó thể hiện mối quan hệ nợ giữa các đơn vị, có thể tay đôi, tay ba...và kế tiếp theo hướng dẫn tại thông tư 129 thì hình thức bù trừ công nợ vẫn được phép khấu trừ thuế GTGT.

Trích dẫn Gửi bởi tiger2774
    Có lẽ bạn đã nghe nhầm hay hiểu sai ý của anh bạn kiểm toán kia. Hình thức thanh toán trên hóa đơn chỉ có TM hay CK. Còn công nợ chỉ áp dụng trên 131 hay 331, nó thể hiện mối quan hệ nợ giữa các đơn vị, có thể tay đôi, tay ba...và kế tiếp theo hướng dẫn tại thông tư 129 thì hình thức bù trừ công nợ vẫn được phép khấu trừ thuế GTGT.
    Hí hí chào Pác :31:, Pác có thể cho em biết màu đỏ ở trên được quy định tại văn bản nào hay ko ??? Bên em thì lâu lâu cũng thấy xuất hiện những Hóa đơn ghi hình thức thanh toán "trả chậm", "bù trù công nợ". Xin hỏi những Hóa đơn ghi như thế này có vi phạm gì hay ko ??? :k4232942:

Trích dẫn Gửi bởi Totht
    Hí hí chào Pác :31:, Pác có thể cho em biết màu đỏ ở trên được quy định tại văn bản nào hay ko ??? Bên em thì lâu lâu cũng thấy xuất hiện những Hóa đơn ghi hình thức thanh toán "trả chậm", "bù trù công nợ". Xin hỏi những Hóa đơn ghi như thế này có vi phạm gì hay ko ??? :k4232942:
    Mục "Hình thức thanh toán" chỉ là một mục để thuận tiện cho bên bán hàng theo dõi về luân chuyển chứng từ mà thôi.

Do đó tùy theo yêu cầu quản lý, tổ chức luân chuyển chứng từ của bên bán mà tùy ý sử dụng.

Thường thì bộ phận kế toán ghi "TM/CK" để phân biệt rằng hóa đơn đó đã trả tiền trong ngày, ngay khi mua hàng, trả bằng tiền hoặc séc/UNC.
    Căn cứ vào đó kế toán bên bán sẽ biết rằng cần phải đối chiếu với Phiếu thu, Chứng từ NH và định khoản N111,112/C511 chứ không phải định khoản N131/C511.

Túm lại đó là một mục thuộc về kế toán chứ không phải là quy định mẫu hóa đơn mà CQ Thuế vẽ ra làm khó kế toán.
    Đó là một mục do nhu cầu của kế toán nên khi in hóa đơn in sẵn CQ Thuế đã in luôn cho kế toán tiện sử dụng.