Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Chủ đề: TẠM ỨNG !!!???

TẠM ỨNG !!!???

Công ty em nhận thấu một công trình, Đội thi công của công ty vào tháng 5 có tạm ứng số tiền 60.000.000 đồng để mua sắt và dây kẽm, đã duyệt tạm ứng và chi tiền,các hóa đơn được lưu giữ, nhưng đến đầu tháng 6 đội thi công lên báo xin thêm tạm ứng cùng nội dung như trên vì lần trước số tiền tạm ứng không đủ mua NVL...vậy em phải làm sao?

Ðề: TẠM ỨNG !!!???

Lập thêm phiếu tạm ứng, khi có đầy đủ chứng từ thì lập bảng kê và lập phiếu chi.

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Lập thêm phiếu tạm ứng, khi có đầy đủ chứng từ thì lập bảng kê và lập phiếu chi.
    sao được ạ? trong khi em đã lập phiếu chi với nội dung tạm ứng mua sắt thép rồi mà!đã có bảng kê và hóa đơn gửi từ dưới cọng trình lên, giờ chẳng lẽ lập thêm một phiếu chi nữa sao được?
    Hay là em hủy phiếu chi lần đầu lập lại phiếu chi lần 2 nhưng ghi thêm số tiền tạm ứng lần 2.???

đó chỉ là tạm ứng lần 2 thôi mà, cứ theo như thông lệ mà làm bạn ạ. ko có jì phải băn khoăn cả

Trích dẫn Gửi bởi bena_kt
    Công ty em nhận thấu một công trình, Đội thi công của công ty vào tháng 5 có tạm ứng số tiền 60.000.000 đồng để mua sắt và dây kẽm, đã duyệt tạm ứng và chi tiền,các hóa đơn được lưu giữ, nhưng đến đầu tháng 6 đội thi công lên báo xin thêm tạm ứng cùng nội dung như trên vì lần trước số tiền tạm ứng không đủ mua NVL...vậy em phải làm sao?
    Trình người có thẩm quyền xét duyệt xem có được tạm ứng thêm hay ko, có cần thanh toán khoản tạm ứng trước rồi mới tạm ứng tiếp ko? Nếu đc tạm ứng tiếp thì yêu cầu họ làm đề nghị tạm ứng và lập phiếu chi tiền thôi

sao được ạ? trong khi em đã lập phiếu chi với nội dung tạm ứng mua sắt thép rồi mà! giờ chẳng lẽ lập thêm một phiếu chi nữa sao được?
    Hay là em hủy phiếu chi lần đầu lập lại phiếu chi lần 2 nhưng ghi thêm số tiền tạm ứng lần 2.???
    Ack tại sao phải huỷ phiếu lần đầu làm gì ?
    Làm như cách của chị Linh là hợp lý đó bạn.

Trích dẫn Gửi bởi huyhungb
    Ack tại sao phải huỷ phiếu lần đầu làm gì ?
    Làm như cách của chị Linh là hợp lý đó bạn.
    Em vẫn chưa hiểu lắm!! giải thích giúp em được ko??

Nếu đã lập phiếu chi rồi thì bây giờ lập thêm phiếu chi nữa nếu được sếp ký duyệt, khi khoản chi này còn dư thì lập lại phiếu thu.

Em đừng để ý nội dung vấn đề tạm ứng lần 1 hay lần 2, do là tiền tạm ứng để làm việc kia chưa đủ thì tạm ứng thêm thôi. . Vấn đề ở đây Sếp e có duyệt chi tạm ứng hay không thôi. Về mặt hạch toán kế toán có ảnh hưởng gì đâu em.
    Thân.

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Nếu đã lập phiếu chi rồi thì bây giờ lập thêm phiếu chi nữa nếu được sếp ký duyệt, khi khoản chi này còn dư thì lập lại phiếu thu.
    Mới tạm ứng thôi, đã thanh toán lại đâu mà thu lại làm gì chứ, khi tạm ứng thêm thì có thể xét duyệt số tạm ứng cho phù hợp, ko nhất thiết họ đề nghị bao nhiêu mình duyệt và chi bấy nhiêu.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối