Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Nghiệp vụ về nhập khẩu

cty mình nhập khẩu gián tiếp qua 1 cty khác và có 1 điều là tờ khai nhập khẩu về trước tờ HĐ về phí D/o, Phí handking, phí CFS, phí TKC lại về sau, khi định khoản cho tháng đó mình đã tính ra giá vốn ko có những phí này. vậy bây giờ có HĐ phí này rồi (ở 2 tờ khai thuế khác biệt) thì mình nên định khoản như thế nào cho hợp lý. mong mọi nguời góp ý, xin cảm ơn!:mocmui:
    Phí Handking, phí CFS, phí TKC là gì nhỉ ?

Ðề: Nghiệp vụ về nhập khẩu

Trích dẫn Gửi bởi Newkt
    cty mình nhập khẩu gián tiếp qua 1 cty khác và có 1 điều là tờ khai nhập khẩu về trước tờ HĐ về phí D/o, Phí handking, phí CFS, phí TKC lại về sau, khi định khoản cho tháng đó mình đã tính ra giá vốn ko có những phí này. vậy bây giờ có HĐ phí này rồi (ở 2 tờ khai thuế khác biệt) thì mình nên định khoản như thế nào cho hợp lý. mong mọi nguời góp ý, xin cảm ơn!:mocmui:
    Phí Handking, phí CFS, phí TKC là gì nhỉ ?
    Thông thường khi tính giá cho một mặt hàng nhập khẩu thì kế tóan phải tính tất cả các chi phí liên quan đến nhập khẩu.

khi nhận tờ khai thì đương nhiện cũng nhận được các chứng từ kia, các phí ấy như phí chứng từ, xếp dỡ, tắc nghẽn.............

không thể tính giá mà thiếu các phí trên được ?

Mình viết nhầm có nghĩa là 02 hoá đơn về các phí Handking/phí D/0 và phí CFS...là hoá đơn tách biệt loại VAT 5% và 10% cùng ngày với tờ khai nhưng lại về sau tờ khai 1 tháng ấy mọi người ah!

Theo như mình hiểu thì trong giá vốn của bạn giờ thiếu chi phí của 2 hoá đơn về muộn này đúng không? Nếu đúng như vậy thì mình nghĩ bạn cứ ghi bổ sung: Nợ 1562/ Có 111,112,331 rồi kết chuyển sang 632 hoặc ko sợ thì tương luôn vào 642, mình đã từng thấy có người làm rùi mà.