Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Tài sàn không bằng nguồn vốn????

mọi người cho em hỏi vần đề em đang mắc phải thế này:
    tình hình công ty em moi thành lập nên chỉ có chi phí mà không có doanh thu, khi cập nhật số liệu xong em phát hiện bảng cân đối kế toán không cân, tìm hiểu kỹ thì thấy thế này: Ở phần Tài sản, chỉ tiêu Thuế và các khoản phải thu nhà nước là 1 số X (số dương), Ở phần Nguồn vốn chỉ tiêu Thuế và các khoản phải nộp nhà nước lại là số X (số âm). Em thấy nếu thuế tndn của mình tính ra là số âm thì chỉ tiêu ở phần Nguồn vốn phải là 0, khi đó bảng CĐKT mới cân. Làm đi làm lại mấy lần mà không hiểu vấn đề nằm ở đâu mọi người ạ? Hic

Ðề: Tài sàn không bằng nguồn vốn????

Trích dẫn Gửi bởi nhocgirl46
    mọi người cho em hỏi vần đề em đang mắc phải thế này:
    tình hình công ty em moi thành lập nên chỉ có chi phí mà không có doanh thu, khi cập nhật số liệu xong em phát hiện bảng cân đối kế toán không cân, tìm hiểu kỹ thì thấy thế này: Ở phần Tài sản, chỉ tiêu Thuế và các khoản phải thu nhà nước là 1 số X (số dương), Ở phần Nguồn vốn chỉ tiêu Thuế và các khoản phải nộp nhà nước lại là số X (số âm). Em thấy nếu thuế tndn của mình tính ra là số âm thì chỉ tiêu ở phần Nguồn vốn phải là 0, khi đó bảng CĐKT mới cân. Làm đi làm lại mấy lần mà không hiểu vấn đề nằm ở đâu mọi người ạ? Hic
    Bạn kiểm tra lại trình tự tính thu nhập chịu thuế, theo bạn nói hiện tại Cty chưa có DT vậy nếu ko có DT bạn ko cần phải hạch toán bút toán thuế TNDN và chắc chắn ko thể phát sinh tài khoản 333.
    Phần lỗ do phát sinh CP mà chưa có DT bạn sẽ hạch toán vào bên nợ 421 (lợi nhuận). Bạn kiểm tra lại nhé!

Trích dẫn Gửi bởi ketoanly
    Bạn kiểm tra lại trình tự tính thu nhập chịu thuế, theo bạn nói hiện tại Cty chưa có DT vậy nếu ko có DT bạn ko cần phải hạch toán bút toán thuế TNDN và chắc chắn ko thể phát sinh tài khoản 333.
    Phần lỗ do phát sinh CP mà chưa có DT bạn sẽ hạch toán vào bên nợ 421 (lợi nhuận). Bạn kiểm tra lại nhé!
    Ok bạn mình đã thấy lỗi sai rồi, không biết cám ơn bạn thế nào cho hết đây, thaks bạn nhé

[QUOTE="nhocgirl46"]Ok bạn mình đã thấy lỗi sai rồi, không biết cám ơn bạn thế nào cho hết đây, thaks bạn nhé :daotac::daotac::daotac::daotac::daotac:

[/B][/I][/COLOR]

Có gì đâu, đồng nghiệp giúp nhau thôi mà! nếu thấy lấn cấn tháng này nhận lượng ngắt cho tớ 1 khúc cỡ 50/50 nhé! tớ cũng ko bít cám ơn bạn thế nào lun... huhuu.:daotac::daotac::daotac::daotac::daotac:

ax Tham lam vô độ nha :daotac::daotac::daotac:
    Cho chị ý 1 cái nhấn Cảm ơn bên dưới là đủ rồi bạn
    Nó ở chỗ này này :mua:

Trích dẫn Gửi bởi Khiconnb
    ax Tham lam vô độ nha :daotac::daotac::daotac:
    uh!:241:uh!:241::241::241::duahoa:

Có gì đâu, đồng nghiệp giúp nhau thôi mà! nếu thấy lấn cấn tháng này nhận lượng ngắt cho tớ 1 khúc cỡ 50/50 nhé! tớ cũng ko bít cám ơn bạn thế nào lun... huhuu.:daotac::daotac::daotac::daotac::daotac:

hehe, cái đó mình không ngại đâu, à mình hỏi bạn 1 vấn đề về thuế gtgt được không. Mình có 1 chứng từ giao dịch vs ngân hàng,nội dung là thành toán thuế môn bài. trong cái tờ giao dịch đó có khoản phí giao dịch và thuế gtgt của phí giao dịch, vậy mình muốn hỏi cái khoản thuế gtgt cho phí giao dịch có được đưa vào bảng kê mua vào hay không?

Tất nhiên là được nhưng thông thường sẽ ko kê mà đưa tổng thanh toán vào chi phí luôn vì trên chứng từ đó phần thuế GTGT chỉ có 1.000đ hoặc rất ít ko nên chi li quá mức, thuế họ sẽ bực thì lại khổ mình

Tất nhiên là được nhưng thông thường sẽ ko kê mà đưa tổng thanh toán vào chi phí luôn vì trên chứng từ đó phần thuế GTGT chỉ có 1.000đ hoặc rất ít ko nên chi li quá mức, thuế họ sẽ bực thì lại khổ mình
    mình hiểu, nhưng lại vướng thế này. Lúc mình nhận tờ khai mình dinh khoan là N6422/C3388: số tiến 500k
    Lúc mình thanh toán thì mình dinh khoan but toan nguoc lai là N3388/ C1111: số tiền 500k
    vậy cái phí dó nếu đưa vào mình xử lý thế nào cho hop lý đây?

Trích dẫn Gửi bởi nhocgirl46
    mình hiểu, nhưng lại vướng thế này. Lúc mình nhận tờ khai mình dinh khoan là N6422/C3388: số tiến 500k
    Lúc mình thanh toán thì mình dinh khoan but toan nguoc lai là N3388/ C1111: số tiền 500k
    vậy cái phí dó nếu đưa vào mình xử lý thế nào cho hop lý đây?
    bạn chỉ cần đổi 1111 thành 112.. vì phần chi đó có thực có chứng từ sẽ nghiễm nhiên hợp lý!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối