Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Có quy định bắt buộc phải làm báo cáo tài chính bán niên không ạ?

Em được bạn em cho xem BCTC của của một số doanh nghiệp trong đó họ làm BCTC bán niên (6 tháng đầu năm).

Trước nay em chỉ mới nghe nói cơ quan quản lý họ yêu cầu nộp báo cáo thường niên, chứ đâu có cái gọi là bán niên đâu ạ? Điều này có bắt buộc không ạ? Em xin cám ơn

Ðề: Có quy định bắt buộc phải làm báo cáo tài chính bán niên không ạ?

Cũng còn tùy thuộc DN này thuộc DN nhà nước, hay công ty đại chúng, hay tổng công ty hoặc những công ty có phát sinh lớn. Các đơn vị chủ quản của công ty, cơ quan tài chính, cục thuế họ sẽ yêu cầu làm báo cáo thường niên vào hàng quý, hoặc 6 tháng để cập nhật và nắm bắt tình hình của DN hoặc do điều lệ hoạt động của công ty các cổ đông quy định.

+Đối với các công ty cổ phần, TNHH 2 TV trở lên có hoạt đồng sàn giao dịch niêm yết chứng khoán thì mỗi quý đều phải làm để công bố cho các cố đông được biết tình hình và xu hướng phát triển của công ty đang hoạt động
    + Các công ty nhà nước cũng thường có hoạt động báo cáo 6 tháng đầu năm và 6 tháng cuối năm để nộp và báo cáo lên trên
    + Còn nếu bạn là DNTN, TNHH 1 TV thì một năm làm một lần BCTC cuối năm hạn chót ngày 31/3 năm tài chính kế toán cho cơ quan thuế

= > còn làm theo tháng, quý , hay năm ngoài yêu cầu của nhà nước, thuế, thì công ty bạn yêu cầu số liệu cho công tác quản lý thế nào thì làm thế đó ko bắt buộc

Trích dẫn Gửi bởi chudinhxinh
    +Đối với các công ty cổ phần, TNHH 2 TV trở lên có hoạt đồng sàn giao dịch niêm yết chứng khoán thì mỗi quý đều phải làm để công bố cho các cố đông được biết tình hình và xu hướng phát triển của công ty đang hoạt động
    + Các công ty nhà nước cũng thường có hoạt động báo cáo 6 tháng đầu năm và 6 tháng cuối năm để nộp và báo cáo lên trên
    + Còn nếu bạn là DNTN, TNHH 1 TV thì một năm làm một lần BCTC cuối năm hạn chót ngày 31/3 năm tài chính kế toán cho cơ quan thuế

= > còn làm theo tháng, quý , hay năm ngoài yêu cầu của nhà nước, thuế, thì công ty bạn yêu cầu số liệu cho công tác quản lý thế nào thì làm thế đó ko bắt buộc
    Chị chudinhxinh ơi, nhưng nếu công ty em là tnhh mtv nhưng lại áp dụng chế độ kế toán theo 15, thì vẫn phải làm báo cáo giữa niên, và báo cáo thường niên đúng không ạ (vì 15 đòi hỏi cao hơn)? Em cảm ơn chị

Việc báo cáo giữa niên và thường niên là do yêu cầu quản lý bên bạn mà thôi chứ ko ai ép buộc bạn cả, bạn nói rõ lĩnh vực bạn kinh doanh thì mình mới có hướng giải quyết cho bạn

Trích dẫn Gửi bởi saturday
    Chị chudinhxinh ơi, nhưng nếu công ty em là tnhh mtv nhưng lại áp dụng chế độ kế toán theo 15, thì vẫn phải làm báo cáo giữa niên, và báo cáo thường niên đúng không ạ (vì 15 đòi hỏi cao hơn)? Em cảm ơn chị

Trích dẫn Gửi bởi chudinhxinh
    Việc báo cáo giữa niên và thường niên là do yêu cầu quản lý bên bạn mà thôi chứ ko ai ép buộc bạn cả, bạn nói rõ lĩnh vực bạn kinh doanh thì mình mới có hướng giải quyết cho bạn
    Công ty tnhh mtv do một cá nhân làm chủ sở hữu, ngành nghề kinh doanh chính là bán buôn bán lẻ mĩ phẩm, thuốc, dược phẩm, thiết bị thể thao, tổ chức sự kiện, đào tạo thể thao, nghệ thuật, bán lẻ tranh ảnh nghệ thuật, nhiếp ảnh, bán một số các mặt hàng điện tử chị ạ (nói chung là đa ngành, và tương lai sẽ đăng ký thêm ngành để bán chị ạ)

+Bên bạn là công ty thương mại mua đi bán lại để kiếm lời, do đặc điểm ngành nghề là buôn bán lẻ nên doanh thu ra vào sẽ thường xuyên liên tục khác các ngành khác như xây dựng phải để có khai 2 .3 năm mới xong mới có doanh thu
    Do đó bạn cần phải theo dõi tiến độ bán hàng đạt kết quả doanh thu như thế nào để từ đó điều chỉnh phân phối lại tìm phương án tối ưu để chạy hàng nhất
    + Vấn đề thứ nhất là vấn đề lưu chuyển hàng hóa bạn phải cân đối nguồn hàng vào ổn định và liên tục tránh trường hợp háng hóa trong kho, cửa hàng trống rỗng mà ko có nguồn nhập khiến khi khách yêu cầu thì lại cháy hàng => do đó người ta xây dựng hệ thống của hàng theo phương thức bố trí hình tam giác để khoanh vùng khách hàng và cũng để các cửa hàng bổ trợ điều chỉnh: hàng hóa và tiền tệ được nhanh nhất

+ Vấn đề báo cáo cái quan trọng bạn quản lý như thế nào mà thôi
    Nếu bạn tham rẻ thuê một kế toán mới ra trường hoặc chưa có kinh nghiệm làm sổ sách thì chỉ cần 2.500.000 - 3.500.000 bạn sẽ có một kế toán nhưng họ sẽ ko thể đáp ứng được yêu cầu của bạn các báo cáo lãi lỗ, kết quả kinh doanh theo ý bạn được, đôi khị họ còn chưa biết làm sổ sách và các báo cáo thuế , cũng như cân đối lời lỗ cho bạn được => nên công ty nào cũng cần có kinh nghiệm là vậy đó bạn

Nếu bạn thuê một người có kinh nghiệm và biết làm sổ sách thì mức khỏi điểm ít nhất cũng là 4.000.000/ tháng và tăng lên theo thời gian lên 6.000.000 – 8.000.000 nếu họ thực sự giỏi, với những dạng này bạn yêu cầu họ báo cáo: tuần, tháng, quý, năm => ok họ sẽ đáp ứng yêu cầu của bạn bất kỳ khi nào, ngoài ra họ có thể xây dựng hệ thống sổ sách khoa học, và cách luân chuyển chứng từ thủ tục nhanh gọn , cân đối lãi lỗ và theo dõi được tài chính của bạn kịp thời với họ các yêu cầu báo cáo : số lượng tồn kho hàng hóa, tài chính công nợ phải thu và phải trả, doanh số bán ra …….họ đều có thể đáp ứng bất kỳ khi nào bạn cần

Chiến lược của các công ty là thuê một kế toán trưởng cỡ bự đủ để đáp ứng các yêu cầu của bạn dĩ nhiên mức lương phải cao rồi từ 6.000.000 trở lên nha bạn đồng thời thuê nhiều nhân viên kế toán ko có nhiều kinh nghiệm hay mới ra trường để làm các công việc phụ chủ yếu là để giúp kế toán trưởng tổng hợp dữ liệu mà thôi vai trò của họ giống như một con tốt di động điều làm cái này cái kia, dĩ nhiên là tốt thí mạng nên có thể hi sinh: nghĩ việc , thay người như thay áo nhưng đối với kế toán trưởng thì ko thưa bạn

= > Bạn là chủ doanh nghiệp cái bạn quan tâm khi xem các báo cáo là
    +Xem hàng tồn kho nó luân chuyển nhanh hay chậm trong tháng và so với các tháng = > nếu bạn xem hàng tồn kho trên báo cáo họ cung cấp thấy còn rất nhiều mà bán ra được ít => doanh thu ít => chiến lược kinh doanh của bạn đang có vấn đề => gọi ngay phòng kinh doanh, và bộ phận bán hàng, marketting vào họp tìm đối sách và chiến lược mới vì không bán được hàng bạn sẽ chẳng thu được vốn chứ nói gì là lợi nhuận => bạn có thể dọa : nếu cứ tình trạng ko bán được hàng thì cho nghĩ việc, cắt lương , giảm lương…………nhưng để khuyến khích họ làm việc năng nổ bạn lại có chính sách thưởng hoa hồng dựa trên doanh thu bán ra : mục đích họ vì phần thưởng mà làm việc cật lực và bạn bán được nhiều => lời tuy ít còn hơn ngồi ko đợi chết

+ Xem lưu lượng tiền mặt, tiền gủi ngân hàng: nếu nó lớn chứng tỏ mạch máu của công ty bạn đang lưu thông và vận hàng rất tốt: có doanh thu , và thu được nhiều tiền ko khách hàng nào nợ bạn, nếu nó dừng thậm chí thâm hụt => bạn coi lại chính mình trước khi còn kịp xoay sở
    + Xem công nợ phải thu tức bán chịu: nếu thấy số tiền này quá lớn tức bạn đang bán hàng chịu quá nhiều người mà ko thu được tiền về nguy cơ to tướng cần phải khắc phục trước khi bạn trên bờ phá sản vì ko có tiền về : ko trả được lương, ko có tiền mua hàng vào …..cái chữ Die sắp cận kề
    + Xem công nợ phải trả: phải xem lưu lượng tiền mặt có đủ lấy hàng về , nếu đủ dĩ nhiên có khả năng thanh toán cho họ được, chứ ko thanh toán rồi lúc bạn cần tiền đẻ lấy hàng về bán thì quỹ trống rỗng bạn hết cách xoay sở rồi , và tìm cách kéo càng dài tối đa thời gian thanh toán càng tốt vì bạn đang chiếm giữ vốn của người ta để phục vụ lợi ích của bạn

Còn nhiều thứ lắm đang chờ bạn cứ từ từ mà hưởng ko ai tranh hay làm cho bạn đâu