Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Phương pháp lập báo cáo lưu chuyển tiền tệ

Chào mọi người. Mình có một số thắc mắc về báo cáo lưu chuyển tiền tệ lập theo Phương pháp gián tiếp xin được đưa ra hy vọng mọi người chia sẽ giúp đỡ.
    Đây là phương pháp làm của mình : một số chỉ tiêu không có số liệu mình không đưa lên.
    Chỉ tiêu : lợi nhuận trước thuế là lấy từ báo cáo kết quả kinh doanh
    Chỉ tiêu khấu hao tscđ là lấy phần khấu hao đã phản ánh lên báo cáo KQKD
    Chỉ tiêu chi phí lãi vay lấy từ Báo cáo KQKD.
    Các Chỉ tiêu tăng giảm khoản phải thu, hàng tồn kho, khoản phải trả … mình căn cứ từ số liệu của bảng cân đối kế toán. Lấy số dư cuối kỳ trừ số dư đầu kỳ.
    Chỉ tiêu tiền lãi vay đã trả thuế thu nhập doanh nghiệp đã nộp mình lấy số liệu từ TK 335,635 ,3334 đối ứng tk Tiền .

Còn thu khác và chi khác từ hoạt động kinh doanh thì mình căn cứ các tài khoản đối ứng với tk tiền với điều kiện các tài khoản đó không nằm trong các tài khoản mà đã lấy số liệu ở trên.
    Kết quả ra không khớp với theo phương pháp trực tiếp tức số liệu cũng không cân.
    Mọi người hãy chỉ ra điểm sai của mình hộ nha. Mình lần đầu tiên lập thực tế nên hơi rối

Ðề: Phương pháp lập báo cáo lưu chuyển tiền tệ

Mình cũng đang gặp khó khăn về vấn đề này đây. Minh ko biết lấy số liệu mã số 09-Tăng giảm các khoản phải thu ở mục 3.Lợi nhuận từ hoạt động kinh doanh trước thay đổi vốn lưu động. Minh làm theo phương pháp trực tiếp. bạn nào biết giúp mình với.Địa chỉ của mình: havannguyen88@gmail.com. Mình cảm ơn nhiều nhiều !

Trích dẫn Gửi bởi leanueh
    Chào mọi người. Mình có một số thắc mắc về báo cáo lưu chuyển tiền tệ lập theo Phương pháp gián tiếp xin được đưa ra hy vọng mọi người chia sẽ giúp đỡ.
    Đây là phương pháp làm của mình : một số chỉ tiêu không có số liệu mình không đưa lên.
    Chỉ tiêu : lợi nhuận trước thuế là lấy từ báo cáo kết quả kinh doanh
    Chỉ tiêu khấu hao tscđ là lấy phần khấu hao đã phản ánh lên báo cáo KQKD
    Chỉ tiêu chi phí lãi vay lấy từ Báo cáo KQKD.
    Các Chỉ tiêu tăng giảm khoản phải thu, hàng tồn kho, khoản phải trả … mình căn cứ từ số liệu của bảng cân đối kế toán. Lấy số dư cuối kỳ trừ số dư đầu kỳ.
    Chỉ tiêu tiền lãi vay đã trả thuế thu nhập doanh nghiệp đã nộp mình lấy số liệu từ TK 335,635 ,3334 đối ứng tk Tiền .

Còn thu khác và chi khác từ hoạt động kinh doanh thì mình căn cứ các tài khoản đối ứng với tk tiền với điều kiện các tài khoản đó không nằm trong các tài khoản mà đã lấy số liệu ở trên.
    Kết quả ra không khớp với theo phương pháp trực tiếp tức số liệu cũng không cân.
    Mọi người hãy chỉ ra điểm sai của mình hộ nha. Mình lần đầu tiên lập thực tế nên hơi rối
    Bạn tìm đọc ở thông tư 105 hướng dẫn 6 Chuẩn mực kế toán (đợt 2) nhé!
    Trong đó có phần hướng dẫn lập LCTT.

Các chỉ tiêu phải giống ở cả 2 phương pháp này là:
    - Tiền tồn đầu kỳ
    - Ảnh hưởng của Tỷ giá
    - Tiền tồn cuối kỳ
    - Các chỉ tiêu hoạt động đầu tư và hoạt động tài chính.
    Các chỉ tiêu khác nhau nằm ở hoạt động sản xuất kinh doanh

Tùy vào đặc điểm của từng doanh nghiệp mà mình xây dựng công thức lập khác nhau.
    Theo phương pháp trực tiếp thì chúng ta dựa trên số phát sinh là chủ yếu.
    Còn phương pháp gián tiếp thì chúng ta có thể dựa theo bảng cân đối kế toán, báo cáo kết quả kinh doanh và kết hợp với số phát sinh.

Nếu bạn cần thì bạn có thể gửi cho mình các dữ liệu. Mình sẽ xem giúp bạn.

Chúc bạn làm tốt.

ai biet cach lap bao cao lluu chuyen tien te gui cho minh voi
    gmail cua minh la thuyjang@gmail.com
    thanks

bạn có thể đọc ở quyển chế độ kế toán ấy. Trong đó nó có hướng dẫn cụ thể đấy bạn ạ.
    Mình cũng mới xem xong phương pháp gián tiếp vì từ trước mình toàn làm theo phương pháp trực tiếp thôi

[/PDF]

Trích dẫn Gửi bởi re12a1lx0104
    Nếu bạn cần thì bạn có thể gửi cho mình các dữ liệu. Mình sẽ xem giúp bạn.

Giúp mình làm BC LCTT với, mình cảm ơn rất nhiều !

ai có hường dẫn món này chỉ giùm mình với .Kt cũ của mình làm mà mình nhìn vào thấy hoa hết mắt à
    Ai có tài liệu này gửi giùm mình với :thanhhoan1986@yahoo.com.vn
    Cm3 ơn các bạn nhiều nha

Trong quyển chế độ kế toán có hướng dẫn cách lập báo cáo lưu chuyển tiền tệ.
    Cứ làm đúng theo hướng dẫn của sách, sau đó nếu thấy kg cân với tài khoản tiền mặt thì cộng trừ bớt vào khoản thu chi khác cho nó cân (theo mình số tiền chênh lệch nho nhỏ thì chấp nhận dc). Vì có thể tong quá trình hạch toán thu chi hạch toán kg đúng tài khoản, treo tùm lum tùm la nên khi lọc thu chi lên báo cáo tiền tệ bị sai. (hihi mình hay làm như thế)
    Mình nghĩ nếu trong quá trình hạch toán các bạn hạch toán đúng nội dung thì khi lập báo cáo lưu chuyển tiền tệ sẽ có độ chính xác cao, sẽ dễ cân với tài khoản tiền.

Trích dẫn Gửi bởi nanglieu
    [/PDF]

Giúp mình làm BC LCTT với, mình cảm ơn rất nhiều !
    Bạn có thể gửi mail cho mình!
    như thế này ko thể dowload về được!

PP trực tiếp làm j có mã số 09 hả bạn?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối