Chào cả nhà,
Công ty mình mới về làm khi kiểm tra thì thấy từ cân đối phát sinh lên bảng cân đối kế toán bị sai(bù trừ công nợ, đưa 1 vài chỉ tiêu sai khoản mục)... Nhìn vô phần TSCĐ thì kế toán cũ đã nhầm lẫm giữa Nguyên giá và Giá trị còn lại (nghĩa là nguyên giá được tính sau khi trừ đi chi phí khấu hao thay vì đó là số dư của giá trị còn lại). Phần tồn quỹ cao bất thường 97tỷ trong khi vốn điều lệ 90 tỷ và doanh nghiệp lại vay ngân hàng quá nhiều. Mình yêu cầu kế toán cũ bàn giao số liệu và xin file dữ liệu cũng như chứng từ liên quan thì họ không cho. Mình có nói sếp nhưng sếp không giải quyết được (vì kế toán đó hiện đang làm cho 2 công ty nữa của sếp mình và có thâm niên làm việc 15 năm cho sếp). Mình kế toán mới điên đầu về việc làm sao điều chỉnh phù hợp được trên báo cáo tài chính mà không cần đến những chứng từ khác. Nghĩa là mình muốn điều chỉnh sai sót theo những số dư mình có (bảng cân đối phát sinh+bảng đăng ký khấu hao có thời gian bắt đầu sử dụng, thời gian khấu hao, nguyên giá, mức khấu hao/năm (không cho mình luôn giá trị còn lại cũng như mức khấu hao/tháng của từng TSCĐ mà chỉ đưa 1 cục vô, mình tính quài không ra được con số đó)+sổ phụ (mình có thể xin ở ngân hàng).
1 Vấn đề nữa là phần TSCĐ mình nghe nói kế toán cũ lúc đưa VAT vô lúc không và có TSCĐ thì khấu bao gồm VAT và có cái không. Mình xin dữ liệu chi tiết không cho. Làm khó mình quá trời luôn, chắc muốn mình nghỉ hay sao.
Mình muốn điều chỉnh 1 phần những cái mình có chứng từ chứ không thể điều chỉnh hết (do không có thông tin đầy đủ và không có chứng từ đầy đủ luôn). Vậy mình điều chỉnh như vậy có sao không? Phần TSCĐ mình lấy nguyên giá và điều chỉnh khấu hao lại từng tháng và tính chênh lệch lũy kế đến thời điểm hiện tại (không quan tâm đến việc nguyên giá có gồm VAT hay không) có được không?
Xin anh chị trong diễn đàn kế toán giúp em nhỏ mới vào nghề, huhu.....