Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Phải làm gì tiếp theo trong các bước làm BCTC đây cả nhà ơi

Cả nhà cho em hỏi là em đang làm BCTC và em làm trên phần mềm thì mình làm xong phần sổ sách như bán hàng,thu tiền,mua hàng,trả tiền và một ít phiếu chi rồi và các bước tiếp theo mình phải làm như thế nào nữa vậy? mong nhận đươc sự giúp đỡ của cả nhà. Mình cảm ơn nhiều :runcamcap:

Ðề: Phải làm gì tiếp theo trong các bước làm BCTC đây cả nhà ơi

Bạn mới làm được mỗi phần công nợ thôi, còn nhiều phần phải xử lý lắm. Cân đối chi phí là việc quan trọng nhất mà?

Mình đã làm tổng hợp tất cả các sổ sách chứng từ của công ty mình có rồi giờ mình cần phải điều chỉnh những gì nữa, mong cả nhà giúp đỡ

Bên bạn có sản xuất kg? có tính giá thành kg? đối chiếu công nợ, tài sản, hàng hóa vật tư trên sổ sách và kho khớp nhau chưa? tiền mặt, tiền gửi ngân hàng khớp đúng hết chưa? Có số dư USD thì đánh giá chênh lệch tỷ giá cuối năm, trích lập dự phòng...Sau khi kiểm tra kiểm soát đúng hết thì bạn kết chuyển doanh thu, chi phí qua 911 để tính lãi lỗ, xong xem bảng cân đối phát sinh tài khoản, bảng cân đối kế toán có cân kg? Rồi lên báo cáo tài chính...

Mình làm bên máy tính. chỉ có mua lẻ về lắp ráp hoặc bán lẻ thôi, mình ko có sản xuất thôi, mình đang kiểm tra lại sổ sách nhưng bên mình bán hàng cho các đơn vị trường học, UBND xã chẳng hạn thì đa số là chuyển qua 112 nhưng do nhiều nên họ thanh toán ko đồng đều ví dụ như mua nhiều đợt hàng và họ thanh toán gộp hoặc là chia ra để thanh toán nếu còn tiền nên đối chiếu qua ngân hàng cũng khó

Trích dẫn Gửi bởi pham hoa
    Cả nhà cho em hỏi là em đang làm BCTC và em làm trên phần mềm thì mình làm xong phần sổ sách như bán hàng,thu tiền,mua hàng,trả tiền và một ít phiếu chi rồi và các bước tiếp theo mình phải làm như thế nào nữa vậy? mong nhận đươc sự giúp đỡ của cả nhà. Mình cảm ơn nhiều :runcamcap:[/QUOTEc
    còn các chi phí khác phát sinh hàng tháng nữa mà bạn: ví dụ như tiền luơng trả cho nhân viên, tiền thuê VP, tiền điện thoai, internet, các khoản thuế đã nộp...bạn cứ vào các cái đó tiếp di rùi có gì hỏi các anh chị tiếp mình mới làm tới đó thui

mình đã làm xong tập hợp các chi phí rồi giờ bước tiếp theo mình phải làm ntn đây. mong cả nhà giúp đơ

Các bạn trước tiên phải kiểm tra sổ sách,sổ cái các tài khoản, làm bảng cân đối tài khoản