Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

chênh lệch tài khoản 1331 ở BCTC với tờ khai khấu trừ?

anh chị ơi công ty em vừa rồi thuê một chị làm BCTC bây giờ em mới phát hiện ra tiền thuế đầu vào kê thừa so với HĐ của mấy tháng cộng lại là 17.675 và BCTC TRÊN TÀI KHOẢN 1331 chị ý kê ít hơn so với tờ khai khấu trừ thuế là 334.037 vậy bây giờ em phải làm từng bước như thế nào để sửa sai đây ạ? mong anh chị chỉ bảo em với , em cảm ơn anh chị rất nhiều!:chuyengivay:

oac thế chị ấy làm cái BCTC trên cơ sở nào vậy chị. Làm sao mà ra kê được thừa cũng ghê!

Ðề: chênh lệch tài khoản 1331 ở BCTC với tờ khai khấu trừ?

Trích dẫn Gửi bởi dudu dang ye
    anh chị ơi công ty em vừa rồi thuê một chị làm BCTC bây giờ em mới phát hiện ra tiền thuế đầu vào kê thừa so với HĐ của mấy tháng cộng lại là 17.675 và BCTC TRÊN TÀI KHOẢN 1331 chị ý kê ít hơn so với tờ khai khấu trừ thuế là 334.037 vậy bây giờ em phải làm từng bước như thế nào để sửa sai đây ạ? mong anh chị chỉ bảo em với , em cảm ơn anh chị rất nhiều!:chuyengivay:
    - tiền thuế đầu vào kê thừa so với HĐ:
    Vê nguyên tắc thi bạn cần phải lập 01/KHBS cho từng tháng mà có hóa đơn bị sai.
    Nếu số tiền 17.675 là do 2 hoặc 3 tờ hóa đơn trong 2 hoặc 3 tháng bị khai sai thì bạn làm 2-3 tờ 01/KHBS, mỗi tờ ứng với 1 tháng bị khai sai. Phần mềm HTKK sẽ giúp bạn.
    Nhưng nếu số tiền 17.675 là do 20-30 tờ hóa đơn bị khai sai trong nhều tháng thì làm 20-30 tờ 01/KHBS chắc mệt luôn. Nếu cơ quan thuế của bạn kô quá khó thì bạn có thể kê chung vào 1 tờ 01/KHBS với phần diễn giải bên dưới của nó bạn trình bày rõ những hóa đơn nào, tháng nào bị khai sai.
    Các tờ 01/KHBS có được tính vào 01-3 kỳ này hay không là tùy vào bạn có số thuế còn được khấu trừ hay không (chỉ tiêu [43]). Bạn xem thêm các cv hướng dẫn khai bổ sung, điều chỉnh.

-BCTC TRÊN TÀI KHOẢN 1331 kê ít hơn so với tờ khai:
    Bạn phải kiểm tra lại đối ứng với số thiếu ấy là TK nào. Nếu số ấy bị tính vào giá vốn và do đó ảnh hưởng đến lãi-lỗ và thuế TNDN thì bạn hãy nói rõ hơn để có cách giải quyết cụ thể.

Ðề: chênh lệch tài khoản 1331 ở BCTC với tờ khai khấu trừ?

1. Bạn phải làm bản điều chỉnh thuế GTGT đầu vào cho đúng với hóa đơn (Như muontennguoi đã hướng dẫn)
    2. Vì các hóa đơn sai đểu là HĐ xăng dầu nên bạn phải sửa lại sổ sách thôi, nếu chị ấy chỉ kê khai sai tiền thuế thì bạn chỉ sửa lại những sổ sách nào liên quan đến TK 133, nếu sai cả tiền hàng thì ảnh hưởng tới chi phí nên ảnh hưởng cả doanh thu=>bảng cân đối tk, cân đối số ps, nếu đã trả tiền những hóa đơn đó thì sửa lại cả TK 111, 112(tùy C.Ty bạn đã trả bằng gì), báo cáo lưu chuyển tiền tệ, nói chung là sửa lại toàn bộ BCTC.
    Sao bạn không nói để chị ấy làm lại