Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Báo cáo tài chính được phép điều chỉnh trong thời gian bao lâu?

Cả nhà ơi! Cho mình hỏi mình mới phát hiện ra BCTC của công ty mình năm 2008 và 2009 đều bị sai, nguyên nhân chính là do báo cáo thuế của năm 2008 bị sai nên kéo theo báo cáo tài chính cũng bị sai đến bây giờ. Mình cũng chuẩn bị làm báo cáo tài chính năm 2010 nên khó quá, không biết phải xử trí như thế nào. mình định làm lại báo cáo của các năm trước để điều chỉnh cho đúng số liệu nhưng không biết BCTC được phép điều chỉnh trong thời gian bao lâu ? ko biết mình làm như vậy có hợp lý không. mong cả nhà cho mình thêm ý kiến đóng góp giúp mình giải quyết vấn đề nan giải này nhé>>>
    .....Thank cả nhà nhìu....

Ðề: Báo cáo tài chính được phép điều chỉnh trong thời gian bao lâu?

Bạn điều chỉnh tại thời điểm nào cũng được, nhưng phải đi trước thuế một bước :sorrynha:

mình cũng đang gặp vấn đề giống bạn. Mình đã thông báo với giám đốc, và giám đốc bảo làm lại bản đúng của 2 năm 08 và 09,rồi năm 2010 làm đúng lại. Vào lại NKC năm 08 và 09 cho khớp với BCTC sai ( tức là mình phải làm lại hệ thống sổ sách cả đúng và sai của năm 08 và 09) để khi quyết toán thuế còn có cái giải trình, khi đó thuế phạt thì chịu 1 thể. Mình đưa ra ý kiến là xin nộp lại và xin quyết toán thuế cho dứt khoát khỏi kéo dài tình trạng sai BCTC cho các năm tiếp theo. Các bạn cho mình ý kiến nhé. Thanks!

Trích dẫn Gửi bởi chuphuongyb
    Cả nhà ơi! Cho mình hỏi mình mới phát hiện ra BCTC của công ty mình năm 2008 và 2009 đều bị sai, nguyên nhân chính là do báo cáo thuế của năm 2008 bị sai nên kéo theo báo cáo tài chính cũng bị sai đến bây giờ. Mình cũng chuẩn bị làm báo cáo tài chính năm 2010 nên khó quá, không biết phải xử trí như thế nào. mình định làm lại báo cáo của các năm trước để điều chỉnh cho đúng số liệu nhưng không biết BCTC được phép điều chỉnh trong thời gian bao lâu ? ko biết mình làm như vậy có hợp lý không. mong cả nhà cho mình thêm ý kiến đóng góp giúp mình giải quyết vấn đề nan giải này nhé>>>
    .....Thank cả nhà nhìu....
    Nếu phát hiện BCTC các năm trước bị sai sót bạn có quyền điều chỉnh và làm lại BCTC mới và phải làm công văn gửi lên cơ quan thuế.
    Nêu nhớ là điều chỉnh trước khi cơ quan thuế có quyết định thanh tra, quyết toán thuế nhé.

Khi phát hiện sai thì phải điều chỉnh BCTC trước khi cơ quan thuế quyết định kiểm tra. Khi làm lại BCTC phải làm công văn và bảng giải trình về nội dung sai của nó.Chúc thành công